![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116319167_3124276317628242_1911253945929768976_o.jpg)
วันที่ 3 สิงหาคม 2563 เทศบาลนครสงขลา เข้ารับการประเมินเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน ระดับประเทศ ประจำปี 2563 โดยมี ดร.สมศักดิ์ ตันติเศรณี นายกเทศมนตรีนครสงขลา เป็นประธานในการต้อนรับและบรรยายสรุปผลการดำเนินงานแก่คณะอนุกรรมการประเมินเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน ระดับประเทศ ณ ห้องประชุมสารภี 2 สำนักงานเทศบาลนครสงขลา ซึ่งมีนางสุณี ปิยะพันธุ์พงศ์ อดีตอธิบดีกรมควบคุมมลพิษ เป็นประธานคณะอนุกรรม พร้อมด้วยนายวีระชัย ชมสาคร นายพนัส พฤกษ์สุนันท์ นายสยาม นนท์คำจันทร์ ผู้ทรงคุณวุฒิ และนางสาวพรพิมล วราทร ผู้อำนวยการสำนักส่งเสริมการมีส่วนร่วมของประชาชน เป็นคณะกรรมการประเมินฯ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116563470_3124275687628305_6709928043770318984_o.jpg)
โดยการประเมินฯ ครั้งนี้ เป็นการประเมินผลการดำเนินงานการบริหารจัดการนครสงขลา ภายใต้กรอบแนวคิดเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน กับ 4 องค์ประกอบ ได้แก่ เมืองอยู่ดี คนมีสุข สิ่งแวดล้อมยั่งยืน และเมืองแห่งการเรียนรู้ และการบริหารจัดการที่ดี นอกจากนี้มีการลงพื้นที่เยี่ยมชมผลงานด้านต่าง ๆ ในพื้นที่นครสงขลาในเชิงประจักษ์อีกด้วย
สำหรับโครงการ “เมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน” เป็นการดำเนินงานตามนโยบายและเป้าหมายของแผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี สู่การปฏิบัติ กำหนดแนวทางการขับเคลื่อนเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืนให้มีความชัดเจนเป็นรูปธรรม ซึ่งกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้ดำเนินการประเมินเทศบาลน่าอยู่อย่างยั่งยืน หรือการประเมินเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน มาตั้งแต่ ปี 2547 จนถึงปัจจุบัน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116718617_3124275460961661_5638684683808804124_o.jpg)
โดยร่วมกับสมาคมสันนิบาตเทศบาลแห่งประเทศไทย และสถาบันสิ่งแวดล้อมไทย เพื่อมุ่งหวังให้เทศบาลทุกระดับได้นำกรอบแนวคิดและเกณฑ์ชี้วัด ภายใต้ ๔ องค์ประกอบ 34 ตัวชี้วัด ได้แก่ เมืองอยู่ดี คนมีสุข สิ่งแวดล้อมยั่งยืน และเมืองแห่งการเรียนรู้ และการบริหารจัดการที่ดี ไปใช้เป็นเครื่องมือในการกำหนดทิศทางการพัฒนาเมืองต่อไป ประกอบกับส่งเสริมให้เทศบาลที่ได้รับรางวัลชนะเลิศยอดเยี่ยม ระดับประเทศ จากการประเมินเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืน เป็นต้นแบบในการขยายแนวคิดเรื่องการพัฒนาเมืองสิ่งแวดล้อมยั่งยืนไปสู่เทศบาลทั่วประเทศควบคู่กันไป เพื่อให้ก้าวทันต่อสถานการณ์ทั้งในเวทีระดับอาเซียนและระดับสากล โดยเฉพาะสถานการณ์ด้านสิ่งแวดล้อมที่รุนแรงเพิ่มมากขึ้น อันเนื่องมาจากการขยายตัวของชุมชนเมือง (Urbanization) และการเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศโลก
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116923103_3124275014295039_2199915601043865315_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116805890_3124275990961608_640198636891511421_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/117143661_3124274994295041_165914027479073111_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116906202_3124275474294993_6162900432349155832_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/117221733_3124274744295066_3461712771363882024_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116682835_3124275217628352_4904983211384916032_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/117124381_3124275157628358_2673350424007042885_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116747184_3124275080961699_6786871218937442374_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116589395_3124274957628378_832645024406085785_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116719345_3124276687628205_5110414279802824562_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116899610_3124276897628184_2695000724629953823_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116433459_3124277047628169_4565404434349082436_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116708703_3124278514294689_2336549290784387662_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116350141_3124277927628081_5477985114642938318_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116581536_3124278744294666_8973419540677615144_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116515916_3124279130961294_1187138669279545847_o.jpg)