![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/275811237_4898699770185879_5924284370593921258_n-1024x682.jpg)
วันที่ 15 มีนาคม 2565 ที่โรงยิมเนเซียม โรงเรียนเทศบาล 4 (บ้านแหลมทราย) นายภูรินทร์ ทิพย์มณี รองนายกเทศมนตรีนครสงขลา พร้อมด้วยนายพิริรัฐ แก้วสุกใส สมาชิกสภาเทศบาลนครสงขลา ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินโครงการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนจากลิงแสม บริเวณเขาตังกวน – เขาน้อย พร้อมให้กำลังใจแก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/276005611_4898699613519228_5858806712512809123_n-1024x682.jpg)
สำหรับโครงการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนจากลิงแสม บริเวณเขาตังกวน – เขาน้อย ด้วยวิธีการผ่าตัดทำหมัน ซึ่งจัดขึ้นโดยความร่วมมือระหว่างจังหวัดสงขลา กับสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 6 (สงขลา) กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช และเทศบาลนครสงขลา ในการแก้ไขปัญหาลดผลกระทบของลิงที่ออกมาสร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชนในชุมชนที่มีบ้านเรือนติดกับเขาน้อยและเขาตังกวน ที่สำคัญเพื่อควบคุมและลดจำนวนประชากรลิง ภายหลังฝูงลิงมีประชากรเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/275817115_4898700773519112_5185536973798843053_n-1024x682.jpg)
ซึ่งเจ้าหน้าที่ได้ดำเนินการติดตั้งกรงดักจับ ก่อนคัดเลือกลิงแสมที่มีร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ทั้งเพศผู้และเพศเมีย โดยได้มีการตรวจสุขภาพลิงเบื้องต้น พร้อมถ่ายรูป ทำประวัติ จัดทำข้อมูลของลิงแสมแต่ละตัว เพื่อประโยชน์ในการติดตามและมีการเก็บตัวอย่างเลือด ส่งตรวจสุขภาพเพื่องานวิจัยในระยะยาวด้วย เมื่อทำหมันเรียบร้อยแล้วจะนำไปพักฟื้นจนสุขภาพแข็งแรงดีก่อนปล่อยคืนสู่ธรรมชาติต่อไป นอกจากนี้จะติดตามการเกิดใหม่ของลิง เพื่อดำเนินการควบคุมอย่างต่อเนื่อง เป็นการแก้ปัญหาให้แก่ชาวบ้านในพื้นที่อีกด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/275856667_4898699716852551_5979801674127419754_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/275978597_4898700263519163_8732600604844329450_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/03/275997177_4898701503519039_4123451656843433714_n-1024x682.jpg)