![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/FB_IMG_1569937228621.jpg)
วันที่1 ตุลาคม 2562 เวลา 17.00 น. ที่บริเวณปะรำพิธีหน้าวัดแจ้ง ถนนไทรบุรี อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา เทศบาลนครสงขลา ร่วมกับ ศาลพระแม่กวนอิมสวนหมาก พระตำหนักกวนซีอิมผ่อสักเคหะสถานครูไทย และ 5 สมาคมจีนสงขลา กำหนดพิธีเปิดงานเทศกาลถือศีลกินเจ ครั้งที่ 10 ประจำปี 2562 มีนายอำพล พงศ์สุวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีเปิด ดร.สมศักดิ์ ตันติเศรณี นายกเทศมนตรีนครสงขลา กล่าวต้อนรับ นางแอนลา ตั้งคุปตานนท์ ประธานกรรมการศาลพระแม่กวนอิมสวนหมาก กล่าวรายงานการจัดงาน โดยมีนายไชยพร นิยมแก้ว นายอำเภอเมืองสงขลา นายประพันธุ์ ศรีสุวรรณ ปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัด ปฏิบัติหน้าที่นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา ดร.อุดม ชูลีวรรณ ผู้อำนวยการโรงเรียนวรนารีเฉลิม จังหวัดสงขลา ประธาน 5 สมาคมจีนจังหวัดสงขลา คณะผู้บริหารเทศบาล สมาชิกสภา และประชาชนในพื้นที่ร่วมกิจกรรมฯ โดยกิจกรรมในพิธีเปิดงานฯ มีการไหว้องค์เทพกิ๋วอ้วงฮุกโจ้ว ณ ศาลพระแม่กวนอิม สวนหมาก และเดินขบวนมายังปะรำพิธีหน้าวัดแจ้ง เพื่อทำพิธีเปิดงานเทศกาลถือศีลกินเจ ครั้งที่ 10จากนั้นประธานในพิธีได้ลั่นกลอง เพื่อเป็นการเปิดงานอย่างเป็นทางการและเป็นสัญลักษณ์ของงานเทศกาลกินเจครั้งนี้ นอกจากนี้มีการร่วมไหว้พระขอพรและร่วมผัดหมี่มงคล เพื่อแจกจ่ายให้กับผู้ที่มาร่วมงาน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71515709_2406603909395490_7949707572649394176_n.jpg)
ดร.สมศักดิ์ ตันติเศรณี กล่าวว่า ปีนี้คณะกรรมการจัดงานได้อัญเชิญองค์พระจากศาลเจ้าต่าง ๆ ในเขตเทศบาลนครสงขลา มาประดิษฐานชั่วคราว ณ ปะรำพิธีหน้าวัดแจ้ง เพื่อให้ประชาชนและผู้ศรัทธาได้ร่วมสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมต่าง ๆ อาทิ พิธีข้ามสะพานสะเดาะเคราะห์เสริมบารมี พิธีขอขมากรรมเจ้าสมุทร ลอยกระทงโปรดวิญญาณทางน้ำ พิธีสักการบูชาดาว พิธีเทกระจาดโปรดวิญญาณ และการจัดขบวนแห่พระรอบเมือง เพื่อโปรดลูกหลานตามเส้นทางต่าง ๆ ภายในเขตเทศบาลนครสงขลา ในวันเสาร์ที่ 5 ตุลาคม 2562 เวลา 08.00 น. จึงขอเชิญชวนประชาชนที่อาศัยอยู่ในเส้นทางขบวนแห่ ตั้งโต๊ะบูชารับองค์พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่บ้านเรือน ร้านค้า ตลอดจนครอบครัวให้เจริญรุ่งเรืองยิ่ง ๆ ขึ้นไป โดยการจัดงาน “เทศกาลถือศีลกินเจ” ครั้งที่ 10 กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 28 กันยายน – 8 ตุลาคม 2562 ณ ปะรำพิธีหน้าวัดแจ้ง ถนนไทรบุรี และศาลพระแม่กวนอิม สวนหมาก ซึ่งเป็นงานประเพณีที่สืบทอดและจัดขึ้นต่อเนื่องเป็นประจำทุกปี โดยเริ่มตั้งแต่วันขึ้น 1 ค่ำ ถึง 9 ค่ำ เดือน 9 นับตามปฏิทินจีน โดยชาวจีนจะปวารนาตนงดอาหารที่มีเนื้อสัตว์ พร้อมทั้งถือศีลไหว้พระทำบุญ ทำทาน เพื่อเป็นการชำระทั้งร่างกายและจิตใจให้บริสุทธิ์ ถือเป็นการสร้างบุญเสริมสิริมงคลแก่ชีวิต ดังคำกล่าวที่ว่า “กินเจหนึ่งมื้อ หมื่นชีวิตรอด”
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71918131_2406606636061884_7543893692151496704_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71498060_2406606726061875_2825656475777499136_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71583684_2406604282728786_6485647508860043264_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71224104_2406604349395446_985104792911085568_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/71320605_2406607219395159_9024578766889811968_n.jpg)