![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/330357535_694900172639443_5578982183849621623_n-1024x768.jpg)
โครงการ อพ.สธ. มรภ.สงขลา จับมือภาคีเครือข่าย เก็บเกี่ยวข้าวแปลงนาอนุรักษ์ข้าวพื้นเมืองภาคใต้พร้อมเข้าร่วมเวทีเสวนา “มุมมองความมั่นคงทางอาหารของชุมชน” หวังสร้างความหวงแหนอนุรักษ์พันธุ์ข้าวพื้นเมือง ภายใต้โครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/332822629_194608449926133_5078256610475810447_n-1024x919.jpg)
รศ.ดร.สัณห์ชัย กลิ่นพิกุล ประธานคณะทำงานเครือข่าย C-อพ.สธ. ภาคใต้ตอนล่าง และ อาจารย์พุฒิธร ตุกเตียน ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) พร้อมด้วยคณะอนุกรรมการโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (อพ.สธ.) มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา อาทิ ผศ.ดร.สายฝน ไชยศรี ประธานอนุกรรมการ ดร.เบญจวรรณ ยันต์วิเศษภักดี รองประธานอนุกรรมการ ผศ.ดร.ภัทรพร ภักดีฉนวน อนุกรรมการ เข้าร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิดโครงการอนุรักษ์พันธุ์ข้าวพื้นเมือง เมื่อวันที่ 3 มีนาคม 2566 จัดโดยองค์การบริหารส่วนตำบลป่าชิง อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา ณ แปลงนาของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายนาอินทรีย์ (จะณะแบ่งสุข) หมู่ที่ 1 ตำบลป่าชิง อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/333856666_961030538583140_7472567706821483353_n.jpg)
ภายในงานมีกิจกรรมการจัดบูธและผลผลิตทางการเกษตรจากลุ่มเกษตรกร การแข่งขันประกวดพันธุ์ข้าวลูกปลา และเวทีเสวนาในหัวข้อ “มุมมองความมั่นคงทางอาหารของชุมชน” ซึ่ง ผศ.ดร.ภัทรพร ภักดีฉนวน ตัวแทนจาก มรภ.สงขลา ได้รับเชิญให้เข้าร่วมเสวนาในครั้งนี้ด้วย โดยการเสวนาดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อร่วมกันเพิ่มความมั่นใจในการพึ่งตนเองด้านอาหารและการผลิตอาหารของชุมชน และข้อเสนอแนะแนวทางจัดการลดความเสี่ยงที่จะทำให้เกิดความไม่มั่นคงทางอาหาร การเสริมสร้างการผลิตอาหารที่หลากหลายรูปแบบควบคู่ไปกับการอนุรักษ์ ฟื้นฟู และใช้ประโยชน์จากความหลากหลายทางชีวภาพในธรรมชาติของชุมชน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334926991_947392772921519_1248580350251825646_n-578x1024.jpg)
ทั้งนี้ การดำเนินงานโครงการอบรมเชิงปฏิบัติการเรื่อง “แหล่งข้าวชุมชนเพื่อการอนุรักษ์และการใช้ประโยชน์ข้าวพื้นเมือง” ภายใต้โครงการอพ.สธ. สนองพระราชดำริโดยมหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา เป็นกิจกรรมหนึ่งของงานในวันเวลาดังกล่าว โดยได้รับเกียรติจาก ว่าที่พันตรี ยุทธนา เจ้าดูรี นายอำเภอจะนะ เข้าเยี่ยมชมพันธุ์ข้าวพื้นเมืองและเป็นประธานในการเก็บเกี่ยวเมล็ดพันธุ์ข้าวพื้นเมืองในแปลงนาปลูกอนุรักษ์ข้าวพื้นเมืองภาคใต้ พร้อมแขกผู้มีเกียรติจากหน่วยงานต่างๆ อาทิ นายกอเดช สมันดาโอะ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลป่าชิง นายสุวิทย์ แก้วมณี ผู้อำนวยการศูนย์เมล็ดพันธุ์ข้าวปัตตานี นายบุญนะ หนูคง นักวิชาการศูนย์วิจัยข้าวปัตตานี นายกชกร แก้วนะ ประธานสหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนบ้านป่าชิง จำกัด นายทวีศักดิ์ ทองพุ่ม ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 นางสาวศศิธร คงทอง ผู้จัดการคลีนิคเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์วิทยาเขตหาดใหญ่ นางสาวเธียรรัตน์ แก้วนะ ประธานกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายนาอินทรีย์ (จะณะแบ่งสุข) นายเจษฎารัฐ ประกอบกิจ ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านป่าชิง รวมทั้งเกษตรกรและนักเรียนในชุมชน โดยมี ดร.ชุมชน สืบวงศ์ และนักศึกษาคณะศิลปกรรมศาสตร์ มรภ.สงขลา ร่วมบรรเลงเพลง สร้างบรรยากาศในขณะเก็บเกี่ยวข้าว
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334978313_714463986893189_1397325016750657929_n-1024x646.jpg)
สำหรับแปลงนาปลูกอนุรักษ์ข้าวพื้นเมืองภาคใต้นี้ ดำเนินงานภายใต้โครงการ อพ.สธ. มรภ.สงขลา ซึ่งได้ปลูกปักดำและดูแลรักษาโดยนักศึกษา มรภ.สงขลา ร่วมกับเกษตรกรในชุมชน เพื่อสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์พันธุกรรมข้าวพื้นเมืองและหวงแหนทรัพยากรในท้องถิ่น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334979787_995749598497201_3677723423255549712_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334952768_720883409523479_2026891551668783128_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334942510_1215755782640434_500711065458830349_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334925497_1453320862077885_93210456735618543_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334923229_1672661743169038_7580375845726353067_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334913728_3025768471062918_6341638993708645959_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334904907_192578590055967_3724773575896507432_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334896846_623297149624517_2035474573057865850_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/334650455_209078115119039_6282951595447429594_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/333161639_598014375508657_2754729751794712049_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/332870739_522455479959879_5864717189329000381_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/332822629_194608449926133_5078256610475810447_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/1.jpg)