![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/244976087_418472683046658_1779365249581101999_n.jpg)
มหาวิทยาลัยทักษิณ ได้รับการจัดสรรเงินงบประมาณจากกองทุนพัฒนาไฟฟ้า (กกพ.) เพื่อกิจการตามมาตรา 97(5) ประเภทโครงการทั่วไปประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2563 ของโครงการนวัตกรรมพลังงานไฟฟ้าจากขยะโดยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พีรนาฏ คิดดี หัวหน้าโครงการ และสถาบันวิจัยและพัฒนา เป็นหน่วยงานกลางในการประสานโครงการดังกล่าวเพื่อส่งเสริมสังคม และประชาชนให้มีความรู้ ความตระหนัก และมีส่วนร่วมทางด้านไฟฟ้า ซึ่งกำหนดให้มีการจัดประกวดผลงานการพัฒนานวัตกรรมพลังงานไฟฟ้าจากขยะ โดยเมื่อวันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม พ.ศ.2564 เป็นการประกวดแข่งขันนวัตกรรมพลังงานไฟฟ้าจากขยะ (ระดับชาติ) รอบชิงชนะเลิศ ณ อาคารทักษิณาคาร มหาวิทยาลัยทักษิณ วิทยาเขตพัทลุง และระบบออนไลน์ Zoom Meeting
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/245185890_209509307952038_257039854403527444_n.jpg)
โดยในพิธีเปิดดร.บัณฑูร เศรษฐศิโรตม์ กรรมการกำกับกิจการพลังงาน กล่าวเปิดงาน รองศาสตราจารย์ ดร.ณฐพงศ์ จิตรนิรัตน์ รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ มหาวิทยาลัยทักษิณ กล่าวต้อนรับ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธัญญา พันธ์ฤทธ์ดำ คณบดีคณะวิทยาศาสตร์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พีรนาฏ คิดดี หัวหน้าโครงการ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.จักรพงศ์ ไชยบุรี ผู้ร่วมโครงการ และอาจารย์ ดร.นิชากรณ์ พันธ์คง ผู้ร่วมโครงการ ร่วมเปิดงาน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/245530568_588571499010870_4370770019883160896_n.jpg)
ซึ่งกิจกรรมในภาคเช้าตั้งแต่เวลา 09.30-10.30 น. เป็นการเสวนาพิเศษ “ทิศทางพลังงานไฟฟ้าจากขยะของไทย”โดย ดร.บัณฑูร เศรษฐศิโรตม์ กรรมการกำกับกิจการพลังงาน พ.ต.อ.สมเด็จ สุขการ นายกเทศมนตรีเมืองกระบี่ และดร.พีรียุตม์ วรรณพฤกษ์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดการสิ่งแวดล้อมและพลังงาน ร่วมเสวนา โดยมีรองศาสตราจารย์ ดร.สมัคร แก้วสุกแสง รักษาการแทนผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา มหาวิทยาลัยทักษิณ เป็นผู้ดำเนินการเสวนา หลังจากนั้นมีการนำเสนอผลงานของผู้ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ ในแต่ละระดับ แบ่งเป็นระดับอุดมศึกษา 5 ทีม ระดับอาชีวศึกษา 5 ทีม และระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 10 ทีม
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/244941364_1117372685465272_7876461016141616409_n.jpg)
สำหรับผลการแข่งขันนวัตกรรมพลังงานไฟฟ้าจากขยะ (ระดับชาติ) รอบชิงชนะเลิศชิงทุนการศึกษารวมกว่า 210,000 บาท มีดังนี้
ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย
รางวัลชนะเลิศ เงินรางวัล 30,000 บาท
ทีมฮุสนามาค่ะ อัฟนันกับธนยศมาครับ จาก โรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณราชวิทยาลัย สตูล จังหวัดสตูล
ผลงาน DETERIORATED PLA FILAMENTS AND WASTE ENERGY TO LIGHT INNOVATION
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 เงินรางวัล 20,000 บาท
ทีม OVERLOAD จาก โรงเรียนสาธิตวิทยาการอิสลาม มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์จังหวัดปัตตานี
ผลงาน โรงงานผลิตพลังงานไฟฟ้าจากขยะพลาสติก
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 เงินรางวัล 10,000 บาท
ทีม Friendship of waste จาก โรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณราชวิทยาลัย สตูล จังหวัดสตูล
ผลงาน Friendship of waste
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/244715081_415374166835466_2833370837298194132_n.jpg)
ระดับอาชีวศึกษา
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 เงินรางวัล 20,000 บาท
ทีม Regarboyจาก วิทยาลัยเทคนิคหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา
ผลงาน เตาเผาขยะไร้ควันผลิตกระแสไฟฟ้า
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 เงินรางวัล 10,000 บาท
ทีม โรงงานไฟฟ้าพลังงานขยะ Waste-to-Power Plant Model จาก วิทยาลัยเทคโนโลยีอุดมศึกษาพาณิชยการ จังหวัดสงขลา
ผลงาน โรงงานไฟฟ้าพลังงานขยะ Waste-to-Power Plant Model
(รางวัลชนะเลิศ ไม่มีผลงานที่ได้รับรางวัล)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/10/244802809_667511427572975_5903961965049264503_n.jpg)
ระดับอุดมศึกษา
รางวัลชนะเลิศ เงินรางวัล 40,000 บาท
ทีม แมลงวันหัวเขียว จากมหาวิทยาลัยทักษิณ จังหวัดพัทลุง
ผลงาน การนำขยะอินทรีย์และผักตบชวามาผลิตเป็นแก๊สชีวภาพ
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 เงินรางวัล 30,000 บาท
ทีม Energy YRU จากมหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา จังหวัดยะลา
ผลงาน ระบบผลิตไฟฟ้าจากขยะชุมชนด้วยเทอร์โมอิเล็กทริค
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 เงินรางวัล 20,000 บาท
ทีม New Innovation จากมหาวิทยาลัยทักษิณ จังหวัดพัทลุง
ผลงาน การผลิตเชื้อเพลิง RDF-5 จากขยะและวัสดุเหลือใช้กากมะพร้าว