![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/IMG_9671-1024x683.jpg)
วันเสาร์ที่ 10 ตุลาคม 2563 ณ มูลนิธิโรงเจเต๋าบ้อเก็ง อ.หาดใหญ่ ต.คอหงส์ จ.สงขลา เวลา 16.30 น. นายฉลอง พัฒโน รองนายกเทศมนตรีเมืองคอหงส์ พร้อมด้วยตัวแทนพนักงานเทศบาล และประชาชนชาวคอหงส์เข้าร่วมพิธีแถลงข่าวงานเทศกาลถือศีลกินเจ ประจำปี 2563 จัดขึ้นโดยมูลนิธิโรงเจเต๋าบ้อเก็ง ร่วมกับเทศบาลเมืองคอหงส์ โดยมีนางสุรียพรรณ์ ณ สงขลา รองผู้ว่าราชการจังหวัด มาเป็นประธานในพิธี และร่วมด้วย นายประพันธ์ ศรีสุวรรณ ปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา ปฏิบัติหน้าที่แทนนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา, นางสาวมัณฑนา ภูธรารักษ์ ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท. ) นายพิชัย วัฒนะพยุงกุล นายกสมาคมไทย-จีน จังหวัดสงขลา,นายสุวิทย์ ตันรัตนกร ประธานจัดงานเทศกาลกินเจ มูลนิธิโรงเจเต๋าบ้อเก็ง ,นายเกียรติศักดิ์ วิเศษดอนหวาย เจ้าสำนักมูลนิธิโรงเจเต๋าบ้อเก็ง โดยมีผู้ที่เกี่ยวข้องจากหน่วยงานต่างๆ ทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน และสื่อมวลชนเข้าร่วมงานแถลงข่าวครั้งนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/IMG_9669-1024x683.jpg)
เทศกาลถือศีล กินเจ หรือประเพณีถือศีลกินผักความศรัทธา ยึดมั่นในหลักพระพุทธศาสนา เพื่อถวายแด่องค์พระกิวอ๋องไต่เต่ ด้วยจิตที่เมตตาและละเว้นจากการก่อให้เกิดการฆ่า เพื่อนำมาเป็นอาหาร การรักษาศีล รักษาจิตใจให้บริสุทธิ์ ละเว้นจากอบายมุขของมึนมาต่าง ๆ ก่อให้เกิดบุญกุศลเป็นสิริมงคล แก่ชีวิตของตนเองและครอบครัว อุทิศเป็นส่วนบุญส่วนกุศลแด่บรรพบุรุษผู้ล่วงลับทำให้เรามีสุขภาพที่แข็งแรง สุขภาพใจที่ดี และยังเป็นการอนุรักษ์สืบสานประเพณีอันดีที่มีมาช้านาน ให้กับคนรุ่นหลังอีกด้วยปัจจุบันในประเทศไทย เทศกาลถือศีล กินเจ ถือเป็นเทศกาลที่คนไทยเชื้อสายจีน ได้ให้ความสำคัญ ซึ่งทางมูลนิธิโรงเจเต๋าบ้อเก็งหาดใหญ่ และภาครัฐ เอกชน ได้ร่วมมือกันจัดเป็นงานประเพณีทุกปื โดยกำหนดเอาวันตามจันทรคติ คือ เริ่มต้นตั้งแต่วันขึ้น 1 ค่ำ ถึง ขึ้น 9 ค่ำเดือน 9 ตามปฏิทินจีนของทุกปี ซึ่งในปี 2563 นี้ ตรงกับวันที่ 16-25ตุลาคม 2563นอกจากนี้ประเพณีดังกล่าวยังเป็นการสร้างความสัมพันธ์ ความร่วมมืออันดีกับชุมชน หน่วยงานภาครัฐ เอกชน อีกทั้งกิจกรรมดังกล่าว
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/IMG_9665-1024x683.jpg)
“เทศกาลถือศีล กินเจ หรือประเพณีถือศีลกินผัก มีจุดเริ่มต้นจากประเทศจีนมากว่า 400 ปีมาแล้ว มีตำนานเล่าขานเกี่ยวกับเทศกาลนี้ อยู่หลายตำนาน ในปัจจุบันเราจะเห็นได้ว่า เทศกาลถือศีล กินเจ ถูกจัดขึ้นอย่างยิ่งใหญ่ ในหลายๆ พื้นที่ในประเทศไทย รวมไปถึงประเทศต่าง ๆ ในโซนเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งได้แก่ สิงคโปร์ มาเลเซีย และในอีกหลายประเทศ ต่างเห็นความสำคัญของประเพณีนี้ด้วย และแต่เนื่องจากการจัดงานยังอยู่ในช่วงสถานการณ์เฝ้าระวังเชื้อโควิด-19คณะกรรมการจัดงาน จึงได้วางมาตรการในการดูแล และรักษาระยะห่าง ไว้ดังนี้
– มีการคัดกรองโดยใช้เครื่อง สแกนที่ได้มาตรฐาน
– กำหนดเส้นทางเข้าออกชัดเจน มีเจ้าหน้าที่กู้ชีพ ทำงานร่วมกับฝ้ายสาธารณสุขเทศบาลเมืองคอหงส์
– กำหนดพื้นที่ในการรับบริการอาหาร รวมถึงขั้นตอนการเข้าแถว
กำหนดการประเพณีงานเทศกาลถือศีล กินเจ ของมูลนิธิโรงเต๋าบ้อเก็ง หาดใหญ่ ตลอด 10 วัน มีรายละเอียดที่สำคัญ ดังนี้
วันศุกร์ที่ 16 ตุลาคม จะเริ่มเทศกาลอย่างเป็นทางการ
เวลา 10.39 น. พิธีอัญเชิญเสาพิธี
เวลา 17.19 น. พิธีอัญเชิญตะเกียง 9 ควง
เวลา 19.19 น. พิธีอัญเชิญตะเกียงพระหยกอ๋องส่องเต่
เวลา 22.19 น.พิธีอัญเชิญพระกิวอ๋องไต่เต่เข้าบวงสรวง
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/IMG_9689-1024x683.jpg)
โดยตลอดเวลา 10 วัน เราจะมีพิธีสวดมนต์เช้าแบบจีน, พิธีเลี้ยงทหารเทพ, พิธีสวดมนต์เย็นแบบจีน พิธีสวคมนต์เย็นแบบไทย, ฟังธรรมและพิธีเวียนรูป-เทียน, ทุกวัน ในช่วงเทศกาลกินเจ
วันจันทร์ที่ 19 ตุลาคม 2563
เวลา 21.39 น. พิธีล้างเกี้ยว อัญเชิญองค์เทพขึ้นเกี้ยว และเล่นประทัด
วันศุกร์ที่ 23 ตุลาคม 2563
เวลา 16.39 น. พิธีแจกทาน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/IMG_9696-1024x683.jpg)
วันเสาร์ที่ 24 ตุลาคม 2563
เวลา 15.35 น. พิธีไถ่ชีวิตโค ซึ่งจัดเป็นประจำทุกปี ตรงกับวันคล้ายวันสำเร็จธรรมขององค์พระ โพธิสัตว์กวนอิม แต่ปีนี้ได้งดไป เนื่องจากสถานการณ์โควิด จึงได้นำมาร่วมในงานเทศกาลถือศีลกินเจครั้งนี้ เพื่อถวายแด่พระองค์ท่าน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/10/DSC_0227-Small.jpg)