![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340318507_897383368229369_5993165491615982254_n-1024x1017.jpg)
คณะมนุษยศาสตร์ฯ มรภ.สงขลา จับมือองค์กรพันธมิตร รื้อฟื้นประเพณีแห่ผ้าห่มพระนอนและลอยแพสะเดาะเคราะห์ วัดแหลมพ้อ ต.เกาะยอ ที่มีมานานกว่า 70 ปี ปัดเป่าทุกข์โศก โรคภัยไข้เจ็บออกจากหมู่บ้าน จัดเต็มหลากกิจกรรม เสวนาทางวิชาการ พร้อมสนุกไปกับการแข่งขันชกมวยตับจาก ชิงถ้วยอธิการบดี ระหว่างวันที่ 8-12 เมษายน 2566
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340200777_201574402600878_8822437665782804832_n-682x1024.jpg)
คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ร่วมกับวัดแหลมพ้อ คณะกรรมการตลาดวัฒนธรรมเกาะยอ องค์การบริหารส่วนตำบลเกาะยอ พัฒนาชุมชนจังหวัดสงขลา วัฒนธรรมจังหวัดสงขลา พาณิชย์จังหวัดสงขลา และชาวชุมชนเกาะยอ จัดงานประเพณีแห่ผ้าห่มพระนอนและลอยแพสะเดาะเคราะห์ ประจำปี 2566 ระหว่างวันที่ 8-12 เมษายน พ.ศ. 2566 ณ ตลาดวัฒนธรรมเกาะยอ วัดแหลมพ้อ ตำบลเกาะยอ อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา ภายในงานมีกิจกรรมมากมาย อาทิ กิจกรรมแห่ผ้าห่มพระนอน กิจกรรมลอยแพสะเดาะเคราะห์ การออกร้านจำหน่ายสินค้าและการแสดงด้านศิลปวัฒนธรรม วิถีชีวิตของคนเกาะยอ การแสดงดนตรี/ร้องเพลง
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340085877_1393275058151972_2872244420951777346_n-768x1024.jpg)
นอกจากนั้น ยังมีการเสวนา “ผ้าทอเกาะยอ ความภาคภูมิใจของคนสงขลา” การเดินแบบแฟชั่นโชว์ ผ้าทอเกาะยอ นิทรรศการของดีเกาะยอ การแสดงทางวัฒนธรรม ศิลปะการรำ/การแสดงพื้นบ้าน การแข่งขันทำอาหารโดยใช้ปลากะพงเป็นวัตถุดิบ การประกวด “สาวงามผ้าทอเกาะยอ” การเสวนา “ประเพณีลอยแพสะเดาะเคราะห์ ประเพณีเก่าแก่ที่หายไปของชาวเกาะยอ” การแข่งขันกีฬาพื้นบ้าน การแข่งขันชกมวยตับจาก ชิงถ้วยอธิการบดี มรภ.สงขลา พิธีสวดสะเดาะเคราะห์/สวดนพเคราะห์เพื่อปัดเป่าสิ่งไม่ดี สิ่งชั่วร้าย ทุกข์โศกโรคภัยออกจากชีวิต
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340000887_249825114113752_7578564813789994510_n-1024x682.jpg)
เกี่ยวกับเรื่องนี้ ดร.โชติกา รติชลิยกุล รองคณบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มรภ.สงขลา ได้กล่าวถึงประเพณีลอยแพสะเดาะเคราะห์ว่า เป็นประเพณีเก่าแก่โบราณที่มีมานาน ไม่สามารถระบุได้ว่าเริ่มตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่จากคำบอกเล่าของผู้เฒ่าผู้แก่ในพื้นที่เกาะยอ เล่าว่ามีมานานกว่า 70 ปี เพราะสมัยที่ท่านเกิดก็มีประเพณีนี้อยู่แล้ว ซึ่งการจัดประเพณีลอยแพสะเดาะเคราะห์ทำขึ้นเพื่อปัดเป่าเอาความทุกข์ ความโศก โรคภัยไข้เจ็บ สิ่งชั่วร้าย สิ่งไม่ดีออกจากหมู่บ้าน พิธีนี้เริ่มแรกทำที่ใต้ต้นหว้า หมู่ที่ 1 บ้านอ่าวทราย และต่อมาขยายไปทั่วพื้นที่เกาะยอ โดยเฉพาะวัดแหลมพ้อ ชาวบ้านจะนิมนต์พระสงฆ์มาทำพิธี โดยชาวบ้านจะนำปิ่นโตมาถวาย พระสงฆ์มีการสวดให้พร สวดสะเดาะเคราะห์ให้คนทั้งหมู่บ้าน ในพิธีกรรมชาวบ้านจะตัดเล็บมือ เล็บเท้า ผม เสื้อผ้า
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/339935624_1428434607949053_9150411572442988910_n-1024x682.jpg)
นอกจากนั้น ยังมีการใส่ขมิ้น หัวหอม ดีปลี (พริก) ข้าวสาร น้ำ และเงินใส่ในแพ (ตัวแพทำจากหยวก หลังคาทำจากใบมะพร้าว ภายในแพจะมีรูปนายเภาเรือซึ่งแกะสลักจากไม้ ถือตีนแจวและไม้พายเรือ อยู่ท้ายเรือ) เมื่อพระสงฆ์ทำพิธีสวดให้พร สวดสะเดาะเคราะห์เสร็จจะฉันเพล หลังจากนั้นชาวบ้านจะนำแพไปลอยในทะเล โดยมีการแห่ขบวนทางน้ำ ใช้เรือหางยาวหลายลำ มีการร้องรำทำเพลง ดีด สี ตี เป่า เครื่องดนตรีภายในเรือขบวน ภายหลังพิธีกรรมนี้ได้หายไปเมื่อประมาณช่วงปี 2560 ทางชุมชนเกาะยอมีความต้องการที่จะรื้อฟื้นประเพณีลอยแพสะเดาะเคราะห์ประเพณีโบราณของคนเกาะยอให้กลับมาอีกครั้ง จึงนำมาสู่การจัดงานประเพณีแห่ผ้าห่มพระนอนและลอยแพสะเดาะเคราะห์ในครั้งนี้
เรื่องมาใหม่