![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116874421_1953766474757854_1442456575750710492_o-1024x683.jpg)
มรภ.สงขลา และ คณะศิลปกรรมฯ เชิญชมนิทรรศการแสดงศิลปกรรมแห่งชาติ (การแสดงศิลปกรรมร่วมสมัยของศิลปินรุ่นเยาว์ ครั้งที่ 36 ณ คณะศิลปกรรมศาสตร์ ตั้งแต่บัดนี้-21 ส.ค.63 พร้อมสร้างเครือข่ายความร่วมมือร่วมกับสถาบันการศึกษาที่จัดการเรียนการสอนด้านศิลปะ
อาจารย์พงศกร จงรักษ์ ประธานสาขาวิชาทัศนศิลป์ คณะศิลปกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) เปิดเผยว่า คณะศิลปกรรมศาสตร์จัดนิทรรศการแสดงศิลปกรรมแห่งชาติ (การแสดงศิลปกรรมร่วมสมัยของศิลปินรุ่นเยาว์ ครั้งที่ 36) ตั้งแต่บัดนี้-วันที่ 21 สิงหาคม 2563 เวลา 09.00-16.30 น. วันจันทร์-ศุกร์ เว้นวันหยุดราชการ ณ หอศิลป์ คณะศิลปกรรมศาสตร์ (อาคาร 71) มรภ.สงขลา เพื่อเผยแพร่ผลงานด้านศิลปกรรมของศิลปินรุ่นเยาว์ออกสู่สู่สาธารณชน และพัฒนาแหล่งเรียนรู้หอศิลป์ของทางคณะฯ ให้เป็นที่รู้จักในวงกว้าง อีกทั้งเพื่อให้นักศึกษาได้รับสุนทรียภาพจากผลงานศิลปกรรม และเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงของศิลปะร่วมสมัยผ่านผลงานทัศนศิลป์ ขณะเดียวกันผู้เข้าร่วมโครงการได้แนวคิดและแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปกรรม เกิดความร่วมมือและเครือข่ายของสถาบันการศึกษาที่มีการจัดการเรียนการสอนด้านศิลปะ
อาจารย์พงศกร กล่าวว่า หอศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร และคณะศิลปกรรมศาสตร์ มรภ.สงขลา ได้ลงนามความร่วมมือในการจัดการแสดงนิทรรศการศิลปกรรมแห่งชาติ ตั้งแต่ปี 2560 จนถึงปัจจุบัน สำหรับในนิทรรศการ “การแสดงศิลปกรรมร่วมสมัยของศิลปินรุ่นเยาว์ ครั้งที่ 36” ได้นำผลงานที่ได้รับรางวัล และผลงานที่ได้รับการคัดเลือกร่วมแสดงจากการคัดเลือกของผู้ทรงคุณวุฒิ ทั้งศิลปินแห่งชาติ ศิลปิน และอาจารย์ในสาขาทัศนศิลป์จากมหาวิทยาลัยชั้นนำในประเทศไทย มาตัดสินผลงาน และจัดนิทรรศการสัญจรแสดงทั้งส่วนกลางและส่วนภูมิภาค ประกอบกับทางคณะฯ มีการเรียนการสอนในรายวิชามนุษย์กับความงาม ซึ่งเป็นรายวิชาในหมวดการศึกษาทั่วไป ที่เปิดโอกาสให้นักศึกษาทุกคณะในมหาวิทยาลัยได้ลงทะเบียนเรียน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/109547059_10222939923391649_5565084589951239696_n.jpg)
“คณะศิลปกรรมศาสตร์มีพันธกิจด้านทำนุบำรุงศิลปะและวัฒนธรรม ซึ่งสอดคล้องกับยุทธศาสตร์ของ มรภ.สงขลา เรื่องการส่งเสริม ทำนุและการเผยแพร่ศิลปวัฒนธรรม เป้าประสงค์มหาวิทยาลัยมีเครือข่ายในการดำเนินกิจกรรมทำนุบำรุงศิลปะและวัฒนธรรมทั้งในและต่างประเทศ ซึ่งทางคณะฯ เล็งเห็นว่าโครงการนี้สอดคล้องกับการจัดการเรียนการสอนและการทำนุศิลปะและวัฒนธรรม และเป็นประโยชน์ในการสร้างเครือข่ายความร่วมมือทางด้านศิลปะ ทั้งยังเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างมหาวิทยาลัยชั้นนำทางด้านศิลปกรรมในระดับอุดมศึกษา จึงได้จัดนิทรรศการการแสดงศิลปกรรมแห่งชาติมาอย่างต่อเนื่อง” ประธานสาขาวิชาทัศนศิลป์ กล่าว
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/109833824_10222939923191644_7798173781476615687_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/113268908_1936398129828022_1666553677783872456_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116863858_1953766968091138_9089445590345850028_o-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116869915_1953767104757791_5535020486864334573_o-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/116901824_1953766141424554_897611696174469439_o-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/117319676_1953765621424606_4891844893504040284_o-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/08/117339798_1953766054757896_1569135397857645993_o-1024x683.jpg)