![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/313118794_484635480363783_7275519732236493095_n-1024x682.jpg)
บ่ายวันที่ 26 ตุลาคม 2565 นายนิวัฒน์ สุขศิริ ปลัดเทศบาล ปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีนครสงขลา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ทีมสหวิชาชีพ และอสม. ลงพื้นที่ติดตามเยี่ยมผู้สูงอายุ พร้อมประเมินการจัดการบริการดูแลระยะยาวด้านสาธารณสุข สำหรับผู้สูงอายุที่มีภาวะพึ่งพิง และบุคคลที่มีภาวะพึ่งพิง ประจำปี 2565 ได้เริ่มดูแลมาตั้งแต่ วันที่ 1 มีนาคม 2565 – 28 กุมภาพันธ์ 2566 (รุ่นที่ 5) โดยวันนี้ลงติดตามในพื้นที่ของศูนย์บริการสาธารณสุขสระเกษ ซึ่งปลัดเทศบาลฯ ได้มอบชุดเยี่ยมและของใช้ที่จำเป็นพร้อมให้กำลังใจกับผู้ดูแลและผู้สูงอายุติดบ้าน ติดเตียง จำนวน 5 ราย ทั้งนี้ได้ให้คำแนะนำแก่ผู้ดูแลในการทำกายภาพบำบัด การดูแลด้านกิจวัตรประจำวัน เพื่อเป็นการฟื้นฟูสมรรถภาพร่างกายและจิตใจของผู้สูงอายุให้มีสุขภาพใจที่ดี มีร่างกายที่แข็งแรงขึ้น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/313252053_484635843697080_2214857657471010499_n-1024x682.jpg)
สำหรับการลงพื้นที่เยี่ยมประเมินฯ ผู้สูงอายุที่มีภาวะพึ่งพิงฯ เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ดำเนินการต่อเนื่องมาตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2559 และเป็นภารกิจสำคัญของศูนย์บริการสาธารณสุข เทศบาลนครสงขลา ที่ได้ร่วมกับหน่วยบริการปฐมภูมิในพื้นที่ โดยเน้นให้ความสำคัญในการดูแล ให้ความช่วยเหลือแก่ผู้สูงอายุให้ได้รับการดูแลอย่างทั่วถึงและมีประสิทธิภาพ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/313080757_484635670363764_1477978424482334587_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/312405570_484635330363798_7182538305269346546_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/312347566_484635267030471_1021340039642605951_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/312276731_484635427030455_2103314113784975477_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/312225444_484635783697086_760351280643555657_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/10/312218928_484635230363808_5704214325268089281_n.jpg)