![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275250-1024x768.jpg)
วันพฤหัสบดี ที่ 5 สิงหาคม 2564 เวลา 14.00 น. ภายใต้อำนวยการของ นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายวงศกร นุ่นชูคันธ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ได้มอบหมายให้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275248-1024x768.jpg)
นายไพโรจน์ ศรีละมุล นายอำเภอระโนด นายรัชต สำราญชลารักษ์ ผอ.การท่องเที่ยวและกีฬา จ.สงขลา นายจารุวิทย์ เสถียรรังสฤษฏิ์ ผช.โยธาธิการและผังเมืองจ.สงขลา น.ส.รจเรศ งะสมัน จพง.ที่ดิน จ.สงขลา สาขาระโนด นายวรรรพ ส่องสว่าง นายก อบต.บ้านขาว ร่วมกันตรวจสอบแนวเขตที่สาธารณประโยชน์ทุ่งนางเรียม ม.6 ต.บ้านขาว อ.ระโนด จ.สงขลา (นสล.) แปลงเลขที่ สข.1168 เนื้อที่ 118-1-30 ไร่
เพื่อพัฒนาเป็นจุดแลนด์มาร์คของ อ.ระโนด จ.สงขลา โดยจัดทำเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศ จุดชมวิวทะเลสาบสงขลา ซึ่งเป็นทะเลสาบน้ำจืดที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย สร้างจุดจอดเรือหางยาวเพื่อให้นักท่องเที่ยวชมทัศนียภาพนกน้ำ ควายน้ำ ปลาโลมา และสัตว์อื่นๆ บัวแดง และสร้างจุดพักรถ จำหน่ายสินค้าพื้นเมือง ผลิตทางการเกษตร อาหารแปรรูปจากการเกษตรและประมงพื้นบ้าน สินค้าโอท็อปจากกลุ่มต่างๆในพื้นที่ เพื่อส่งเสริมอาชีพ สร้างรายได้ให้กับประชาชนในท้องถิ่น อ.ระโนด ตลอดทั้งสร้างสวนสาธารณะเพื่อพักผ่อนหย่อนใจ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275244-768x1024.jpg)
ก่อสร้างรูปเหมือนหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและพระครูพิศิษฐ์บุญสาร (หลวงพ่อปลอดบุญญสสโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดหัวป่า ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์อันเป็นที่เคารพสักการะของประชาชนชาวปักษ์ใต้และประชาชนทั้งประเทศ ไว้เป็นที่เคารพสักการะบูชาของนักท่องเที่ยวที่มาเยือนพื้นที่ อ.ระโนด จ.สงขลาด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275245-1024x768.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275251-1024x768.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/08/S__6275252-1024x768.jpg)