![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/06/289973765_5270897242991016_6087228612767396699_n-1024x575.jpg)
วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2565 คณะอนุกรรมการศึกษาทรัพยากรในพื้นที่ปกปัก โครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (อพ.สธ.) งานฐานทรัพยากรท้องถิ่น เทศบาลเมืองคอหงส์ ร่วมกับมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ จัดกิจกรรมร่วมแรงร่วมใจ น้องใหม่บำเพ็ญ ประจำปีการศึกษา 2565 โดยเข้าพื้นที่ปกปักทรัพยากรท้องถิ่น สันเขาคอหงส์ เพื่อสำรวจทรัพยากรพืช สัตว์ ชีวภาพ ให้เห็นความสำคัญของผืนป่าใกล้เมือง เสริมสร้างจิตสาธารณะ และการมีส่วนร่วมกับชุมชน ท้องถิ่น เพื่อสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/06/289971517_5270896936324380_4674936621050246753_n-1024x575.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/06/289628255_5270896752991065_8656641307879574544_n-1024x575.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/06/289547213_5270896602991080_4302937901854378989_n-1024x575.jpg)