![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/05/192257017_788081191850914_2839861936939213948_n-1024x768.jpg)
คณะเทคโนโลยีการเกษตร มรภ.สงขลา นำทีมศิษย์เก่าและนักศึกษาปัจจุบัน ปลูกกาแฟร่วมยางพารา ภายใต้โครงการพัฒนาชุมชนต้นแบบ ต.ทุ่งลานอ.คลองหอยโข่ง
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/05/186457302_788085265183840_5793045543000679161_n.jpg)
ดร.มงคล เทพรัตน์ คณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ผู้บริหารและคณาจารย์ของทางคณะฯ ประกอบด้วย ผศ.ดร.อมรรัตน์ ชุมทอง รองคณบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ ผศ.ดร.คริษฐ์สพล หนูพรหม รองคณบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษาและกิจการพิเศษ ดร.ศุภัครชา อภิรติกร พร้อมด้วยศิษย์เก่า นายวิเศฐ ชูเล็ก นายอับดุลเล๊าะ ล่าหมัน นายชัยพร ศรีประสม นายณัฐวุฒิ ขุนหลัด และนักศึกษาชั้นปีที่ 3 หลักสูตรเทคโนโลยีบัณฑิต สาขาเทคโนโลยีการผลิตพืช ร่วมกันปลูกกาแฟประมาณ 600 ต้น ร่วมกับยางพารา เพื่อให้เป็นชุมชนต้นแบบ ภายใต้โครงการพัฒนาชุมชนต้นแบบตำบลทุ่งลาน อำเภอคลองหอยโข่ง จังหวัดสงขลา : การทำเกษตรผสมผสาน ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง (ปีที่ 2) กิจกรรมที่ 1 การพัฒนากาแฟเป็นสินค้าอัตลักษณ์ชุมชน : เพื่อพัฒนาการปลูกสร้างสวนกาแฟโรบัสต้าที่เหมาะสมสอดคล้องกับระบบนิเวศเกษตรของชุมชน ให้ได้ปริมาณและคุณภาพสูง มีเอกลักษณ์เฉพาะถิ่นของอำเภอคลองหอยโข่ง จังหวัดสงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/05/186524132_788085358517164_7779622407859280294_n-1024x566.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/05/193288882_788081685184198_6633865994548113890_n-768x1024.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/05/193355193_788081361850897_198823688620820320_n-768x1024.jpg)