![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/1-1-1024x593.jpg)
คณะวิทยาศาสตร์ฯ มรภ.สงขลา นำทีมคณาจารย์ นักศึกษา ลงพื้นที่ ต.ท่าหิน อ.สทิงพระ จ.สงขลา ถ่ายทอดโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตและยกระดับรายได้ให้กับคนในชุมชนฐานราก พร้อมจัดหลากกิจกรรม อาทิ พัฒนาครีมทาแก้น้ำกัดเท้าผสมสารสกัดสมุนไพร พัฒนาสเปรย์ไล่ยุงผสมสารสกัดตระไคร้หอมและข่าเล็กป้องกันไข้เลือดออก พัฒนาทักษะผลิตยาหม่องผสมสารสกัดสมุนไพร ควบคู่เสริมสร้างอาชีพและดูแลผู้สูงอายุ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/339990748_221583190544253_8016555727764829280_n-682x1024.jpg)
คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) นำโดย ผศ.ดร.ทวีสิน นาวารัตน์ รองคณบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ ผศ.ดร.ภวิกา มหาสวัสดิ์ ผู้ช่วยคณบดี อาจารย์ ดร.กนิษฐา พงศ์อาทิตย์ และนักศึกษาคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี จำนวน 6 คน ลงพื้นที่ถ่ายทอดโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตและยกระดับรายได้ให้กับคนในชุมชนฐานราก ร่วมกับ นายพรชัย กลัดเข็มทอง ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลพรวน อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา และชาวบ้านในพื้นที่ เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2566 โดยได้ร่วมทำกิจกรรมต่าง ๆ ได้แก่ การพัฒนาชุมชนต้นแบบอำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา การพัฒนาครีมทาแก้น้ำกัดเท้าผสมสารสกัดสมุนไพร การพัฒนาสเปรย์ไล่ยุงผสมสารสกัดจากตระไคร้หอมและข่าเล็กเพื่อป้องกันไข้เลือดออก การเสริมสร้างอาชีพและดูแลผู้สูงอายุ อำเภอสทิงพระ พระ จังหวัดสงขลา การพัฒนาทักษะผลิตยาหม่องผสมสารสกัดสมุนไพรระดับครัวเรือน ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลพรวน ตำบลท่าหิน อำเภอสทิงพระ จังหวัดสงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340016667_2251297578405163_2358804323567866343_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340081582_1278779833034832_5098590343958650084_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340085734_1579034629255971_2270328282139321403_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340095234_1257506751839902_1173594630505894574_n-1024x718.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340097471_185771417149289_439328633923633332_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340144891_953649365992754_1711189247096280264_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340344644_1288892978385579_580428969162609183_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340403733_242115614958140_1000714073032860872_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340411722_606024304466174_6579102191845009686_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340500084_558898259440027_4556712368490866745_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340560364_1256171464987855_2757586244328690717_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340573046_522887106727443_5314157632812151061_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340615755_1459504994588062_6366187081342206019_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340633327_726016185670338_8664704776203431418_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340651592_873674653718048_4233021454625308583_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340664241_585657403627136_381303727325787684_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340772785_3368678106717411_4495000091472173396_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/04/340901388_802174981338363_4302238341314250837_n.jpg)