![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431904082_1234459580864387_455516130918064142_n-1024x769.jpg)
เมื่อวันที่ 9 -11 มีนาคม 2567 จังหวัดสงขลาจัดโครงการสืบสานอัตลักษณ์เมืองสงขลา “งานวันสงขลา” เพื่อเป็นการระลึกถึงการสถาปนาเมืองสงขลา ณ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ สงขลา อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา โดยมีการจัดนิทรรศการเป็นหมู่บ้านวัฒนธรรม 16 อำเภอ ซึ่งได้มีการนำเสนอของดี ของเด่นของแต่ละอำเภอ การจัดซุ้มที่แสดงให้เห็นถึงความเป็นวัฒนธรรมที่มีเอกลักษณ์ของอำเภอนั้น ๆ อีกทั้งยังมีการนำสินค้าพื้นบ้านของจังหวัดสงขลา มาจัดแสดงและจำหน่าย อาทิ ลูกปัดมโนราห์ ผ้าปาเต๊ะ ผ้ามัดย้อม โคมไฟแกะสลัก ผลิตภัณฑ์จากผ้าทอเกาะยอ เสื้อผ้าของใช้ รวมถึงอาหาร ขนมพื้นบ้าน และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งในวันที่ 10 มีนาคม 2567 นายสมนึก พรหมเขียว ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา พร้อมด้วย นางมณีรัตน์ พรหมเขียว ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีเปิดครั้งนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431985062_1234459140864431_1754469128526121913_n-1024x804.jpg)
ทั้งนี้ อำเภอจะนะได้จัดนิทรรศการ โดยการนำเสนอจุดเด่นด้านต่างๆ ของอำเภอจะนะ เช่น การทำการเกษตร การทำการประมง ผ้าทอของกลุ่ม ME ดี นาทับ ที่ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับหนึ่ง ในการประกวดผลงานผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการพัฒนาตามโครงการพัฒนาต่อยอดภูมิปัญญาผลิตภัณฑ์ Young OTOP อีกทั้งยังมีการจัดแสดงกรงนกเขาชวาเสียง ซึ่งเป็นจุดเด่นจุดสำคัญของอำเภอจะนะ ที่มีการเลี้ยงนกเขาชวาเสียงและการแข่งขันมาช้านาน และในส่วนของโรงไฟฟ้าจะนะได้เข้าร่วมจัดนิทรรศการในครั้งนี้ด้วย โดยมีการจัดกิจกรรมระบายสีพวงกุญแจไม้ ซึ่งเป็นไม้ที่ได้มาจากการตัดแต่งกิ่งต้นไม้ภายในโรงไฟฟ้าจะนะ ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ได้รับความสนใจจากเด็กๆและประชาชนที่มาร่วมงานเป็นอย่างดี อีกทั้งยังมีการนำเสนอการดำเนินงานที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม โดยมุ่งเน้นการพัฒนาและปรับปรุงอย่าง ต่อเนื่อง และประกอบกิจการด้วยความรับผิดชอบต่อสังคม ทั้งภายใน และภายนอกองค์กร เพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432689480_1234459207531091_8577223221774890339_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432678117_1234459650864380_699621351102824268_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432654461_1234459360864409_484206430768292852_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432062327_1234459394197739_7497816686731809824_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432052951_1234459450864400_1662403688557283447_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432042320_1234459240864421_8447436528913362986_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432038631_1234459537531058_1325110334131662584_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432019853_1234459077531104_5492241372990373250_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431959900_1234459007531111_5955243106814034449_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431950721_1234459157531096_1652819695148481579_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431941958_1234459554197723_1314153561798135915_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431924536_1234459627531049_6414035865784231782_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431919580_1234459347531077_7604452895249636308_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431919225_1234459477531064_7551730091306300361_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431908777_1234459250864420_6438595293843466393_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431838381_1234459430864402_7761345049508410645_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431097483_1234459304197748_8602615077806406200_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/430204946_1234459024197776_6423952177269526427_n.jpg)