![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358147868_1102097920767221_3702437738815225698_n-1024x682.jpg)
วันที่ 6 กรกฎาคม 2566 โรงไฟฟ้าจะนะจัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการ เครือข่ายเยาวชนจะนะรักษ์สิ่งแวดล้อม ครั้งที่ 2 ประจำปี 2566 เรื่อง “สถานการณ์คุณภาพอากาศของประเทศไทย และแนวทางการจัดการ” และ “สถานการณ์ขยะของประเทศไทย และแนวทางการจัดการ” ให้กับโรงเรียนในพื้นที่อำเภอจะนะ จำนวน 12 โรงเรียน โดยมีนายจิตวัต วงศ์วาสนา หัวหน้าแผนกประชาสัมพันธ์และชุมชนสัมพันธ์ โรงไฟฟ้าจะนะ เป็นประธานเปิดกิจกรรม ซึ่งเป็นการจัดอบรมต่อเนื่องจากครั้งที่แล้ว ที่ได้ดำเนินการจัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง “สถานการณ์คุณภาพน้ำของประเทศไทย และแนวทางการจัดการน้ำเสียอย่างง่าย” เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2566 ที่ผ่านมา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/357495655_1102104510766562_3806125396809070162_n-1024x682.jpg)
โดยในวันนี้ได้รับเกียรติจากนางสาวพัณณ์ชิตา ทัพพ์วรางค์กูร นักวิชาการสิ่งแวดล้อมชำนาญการสำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 16 (สงขลา) เป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้ในหัวข้อ “สถานการณ์คุณภาพอากาศของประเทศไทย และแนวทางการจัดการ” นางสาวศิริณา ถาวรวิสิทธิ์ หัวหน้าแผนกสิ่งแวดล้อม ที่มาบรรยายในหัวข้อ “การติดตามตรวจสอบคุณภาพอากาศของโรงไฟฟ้า” อีกทั้งมีนายนฤดม เพชรทองบุญ นักวิชาการสิ่งแวดล้อมชำนาญการสำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมูลพิษที่ 16 (สงขลา) ที่มาบรรยายในหัวข้อ “สถานการณ์ขยะของประเทศไทย และแนวทางการจัดการ” นอกจากนี้ ในปีถัดไปจะมีการจัดกิจกรรมการอบรมเชิงปฏิบัติการ เพื่อเป็นการสร้างเครือข่ายสิ่งแวดล้อมที่เป็นเยาวชน อย่างต่อเนื่องทุกปี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358724213_1102097550767258_3873360719691455489_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358591335_1102108080766205_8902087429054788783_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358152627_1102101570766856_460861173145191871_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358152059_1102107254099621_8800388385072911494_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358150475_1102097680767245_3533687862817736767_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358148209_1102107164099630_9211045546460081240_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358140072_1102108240766189_6062686998166447936_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358144333_1102106934099653_6580427480113583076_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358144792_1102106980766315_8679773437641521117_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/358147557_1102106797433000_2551920426927888077_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/357492539_1102101680766845_3865980772313599989_n.jpg)