![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/02-1024x974.jpg)
ช่วงดึกของวันที่ 27 พฤศจิกายน 2566 นายทวีศักดิ์ ทวีรัตน์ นายกเทศมนตรีเมืองคอหงส์ ได้สั่งการให้เจ้าหน้าที่ งานรักษาความสะอาด กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม เข้าดำเนินการเก็บขนขยะ และกระทง ให้เกิดผลกระทบต่อสภาพแวดล้อยน้อยที่สุด ซึ่งการจัดงานในคืนวันลอยกระทงมีประชาชนเข้ามาในพื้นที่อย่างคับคั่ง โดยรวมเทศบาลเมืองคอหงส์ มีการจัดการซากกระทงบางส่วนออกไปแล้ว หลงเหลือแค่เพียงบริเวณขอบสระของแก้มลิงเล็กน้อย เท่านั้น ทั้งนี้เทศบาลเมืองคอหงส์ได้ตระหนัก และให้การจัดกิจกรรมมีผลกระทบต่อการทำลายสิ่งแวดล้อมให้น้อยที่สุด โดยการลอยกระทงในแหล่งน้ำปิดสามารถบริหารจัดการขยะได้รวดเร็ว และป้องกันไม่ให้เกิดผลกระทบต่อระบบสัตว์น้ำ และให้ประชาชนสามารถเข้ามาใช้พื้นที่ในการออกกำลังหรือกิจกรรมอื่น ๆ ได้ตามปกติต่อไป ณ บริเวณบึงกักเก็บน้ำแก้มลิงคลองเรียน เขตเทศบาลเมืองคอหงส์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405302481_753428053477954_7012921395582432076_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405236406_753428090144617_6501838195066621514_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405235859_753428410144585_2352728202569771734_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405184324_753428123477947_704257060835396546_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405181198_753428100144616_2352004880781590342_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/405119912_753428420144584_3265163058655727996_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/404649036_753428083477951_100668185204111659_n.jpg)