![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416292552_768731585287503_4582452173125163124_n-1024x682.jpg)
บ่ายวันนี้ (8 มกราคม 2567) ณ ลานวัฒนธรรมเทศบาลนครสงขลา หาดชลาทัศน์ จังหวัดสงขลา พลเรือโท พิจิตต ศรีรุ่งเรือง ผู้บัญชาการทัพเรือภาคที่ 2 เป็นประธานเปิดกิจกรรมจิตอาสาพัฒนา “เราทำความดี ด้วยหัวใจ” เพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดีและถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันคล้ายวันประสูติสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา โดยมี หน่วยงานราชการ ทหาร ตำรวจ นักเรียน และประชาชน เข้าร่วมกิจกรรมฯ ในส่วนของเทศบาลนครสงขลา มี นายสมชาย จันทรประทิน นำข้าราชการและพนักงาน เข้าร่วมกิจกรรมในวันนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416355865_768732028620792_8433974389533468846_n-1024x682.jpg)
โดยร่วมกิจกรรมปล่อยเต่าตะนุ จำนวน 38 ตัว คืนสู่ธรรมชาติ และร่วมกันทำความสะอาด เก็บขยะมูลฝอย และปรับปรุงภูมิทัศน์บริเวณหาดชลาทัศน์ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันคล้ายวันประสูติสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา เพื่อคืนความสวยงาม ความเป็นระเบียบเรียบร้อยให้กับพื้นที่ ปลูกฝังให้นักเรียน เยาวชน ประชาชนและข้าราชการให้มีจิตอาสาทำความดีเพื่อประโยชน์ต่อสังคม อีกทั้งเป็นการสร้างจิตสำนึกในการร่วมอนุรักษ์พันธุ์เต่าทะเล ซึ่งเป็นสัตว์ทะเลที่อยู่ในภาวะเสี่ยงต่อการสูญพันธุ์ในปัจจุบันให้คงอยู่กับท้องทะเล รวมทั้งสร้างภูมิคุ้มกันให้กับระบบนิเวศใต้ทะเลไทยอย่างยั่งยืน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416299451_768730965287565_6544020414186448026_n-1024x682.jpg)
การปล่อยเต่าทะเลนั้น เป็นการเพิ่มจำนวนเต่าในทะเลให้มีจำนวนมากขึ้น ซึ่งปัจจุบันนี้มีแนวโน้มใกล้ที่จะสูญพันธุ์จึงจำเป็นที่จะต้องช่วยกันอนุรักษ์เต่าทะเล ซึ่งเต่าทะเลที่นำมาปล่อยนั้น เป็นเต่าทะเลที่ศูนย์อนุรักษ์พันธุ์เต่าทะเล กองทัพเรือ พื้นที่ ทัพเรือภาคที่ 2 บริเวณแหลมสนอ่อน อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา รับผิดชอบดูแลในการอนุบาลลูกเต่าทะเลให้มีความสมบูรณ์และแข็งแรงก่อนปล่อยกลับคืนสู่ธรรมชาติ ทั้งนี้เพื่อให้เต่ามีอัตรารอดชีวิตมากขึ้น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416358759_768731018620893_2693463464994955506_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416346978_768731885287473_6383932031587775400_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416345166_768731068620888_6427408411996144599_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416335738_768732428620752_4525771896225014732_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416319117_768731168620878_6458503612418040465_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416272551_768732321954096_4478539721691703665_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416283404_768731955287466_6526346673622312627_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416292552_768731585287503_4582452173125163124_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416311452_768732111954117_2029558840268016760_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416314018_768732061954122_4431994571405269619_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/416272520_768732325287429_6161441493985865476_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/415934072_768732438620751_6243702927194522685_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/01/415919551_768731958620799_8701522465202962610_n.jpg)