![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248689_0-1024x683.jpg)
นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา นำคณะผู้บริหาร ข้าราชการ สมาชิกสภาและเจ้าหน้าที่ในสังกัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา ร่วมในพิธีวางพวงมาลาถวายราชสักการะพระบรมราชานุสาวรีย์ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ประจำปี พ.ศ.2566 เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ ที่ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจ เพื่อประโยชน์สุขแก่ปวงชนชาวไทยทุกหมู่เหล่า เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว 23 ตุลาคม 2566 “วันปิยมหาราช” ณ บริเวณลานพระบรมราชานุสาวรีย์ รัชกาลที่ 5 สวนสาธารณะเทศบาลนครหาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา โดยมีนายสมนึก พรหมเขียว ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีวางพวงมาลา พร้อมด้วยนายกเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลา รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ ผู้แทนศาลยุติธรรม ทหาร ตำรวจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สถาบันการศึกษาและหน่วยงานอื่นๆ รวม 124 แห่ง เข้าร่วมในพิธี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248695_0-1024x683.jpg)
โดยที่วันปิยมหาราช ตรงกับวันที่ 23 ตุลาคมของทุกปีเป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เนื่องจากพระองค์ทรงเป็นที่รักใคร่อย่างล้นเหลือของพสกนิกรทั้งชาวไทย และชาวต่างประเทศ พระองค์จึงได้รับการถวายพระราชสมัญญานามว่า “สมเด็จพระปิยมหาราช” ซึ่งมีความหมายว่า “พระมหากษัตริย์ที่ทรงเป็นที่รักยิ่งของปวงชน” ด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ รัฐบาลได้ประกาศให้วันที่ 23 ตุลาคม เป็น”วันปิยมหาราช”
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1249098.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248712_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248711_1.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248711_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248710_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248709_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248701_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248702_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248703_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248704_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248705_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248706_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248700_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248699_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248698_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248697_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248696_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248694_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248693_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248692_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248691_0.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1248690_0.jpg)