![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_3500-1024x500.jpg)
เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม ที่ผ่านมา เวลา 16.00 น. องค์การนักศึกษา (ภาคปกติ) มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) จัดพิธีสมโภชองค์กฐิน ณ ห้องประชุมใหญ่ อาคารหอประชุมเฉลิมพระเกียรติฯ โดยมี อาจารย์จิรภา คงเขียว รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์การพัฒนานักศึกษาและคุณลักษณะบัณฑิต เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยคณะผู้บริหารมหาวิทยาลัย อาจารย์ เจ้าหน้าที่ นักศึกษา นักเรียนโรงเรียนสาธิต อาจารย์เกษียณ และประชาชนโดยรอบมหาวิทยาลัยกว่า 800 คนร่วมพิธี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6588-1024x790.jpg)
จากนั้นในวันที่ 26 ตุลาคม 2562 เวลา 09.00 น. คณะบุคคลจาก มรภ.สงขลา ได้เคลื่อนขบวนจากมหาวิทยาลัย เดินทางสู่วัดยางทอง (คลองรำ) ตำบลทุ่งหมอ อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา โดยมีพุทธศาสนิกชนซึ่งมาร่วมทำบุญเป็นจำนวนมากได้ร่วมขบวนแห่องค์กฐินพร้อมของบริวารเข้าสู่พิธีภายในวัดและทำพิธีทางศาสนาทอดกฐินสามัคคี ซึ่งปัจจัยอันเป็นบริวารกฐินจากผู้มีจิตศรัทธา จำนวน 1,295,479.25 บาท สมทบสร้างซุ้มประตูวัด เป็นทานบารมีไว้ในพุทธศาสนาต่อไป
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6566-Copy-1024x812.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6574-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6632-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6669-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/ทอดกฐิน_๑๙๑๐๒๙_0012-1024x617.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6738-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/IMG_6677-1024x599.jpg)