สถานการณ์หมอกควัน “อินโด” ในพื้นที่จังหวัดสงขลา พบค่าคุณภาพอากาศเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมาอยู่ในระดับปานกลาง ประชาชนสามารถทำกิจกรรมกลางแจ้งได้ตามปกติ ส่วนประชาชนกลุ่มเสี่ยงควรเฝ้าระวังสุขภาพ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/01-4.jpg)
วันนี้ (23 ก.ย. 62) สำนักงานสิ่งแวดล้อมภาคที่ 16 (สงขลา) เผยสถานการณ์หมอกควันจากเหตุไฟไหม้ป่าบนเกาะสุมาตรา ประเทศอินโดนีเซียที่พัดปกคลุมพื้นที่จังหวัดสงขลาเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา พบว่า ผลการตรวจวัดคุณภาพอากาศในพื้นที่บริเวณ ตำบลหาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา มีปริมาณฝุ่นละออง โดยค่าเฉลี่ย 24 ชั่วโมง ของปริมาณฝุ่นละอองขนาดไม่เกิน 2.5 ไมครอน (PM 2.5) มีค่าเท่ากับ 46 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร (ค่ามาตรฐาน 50 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร) อยู่ในเกณฑ์เริ่มมีผลกระทบต่อสุขภาพและปริมาณฝุ่นละอองขนาด 10 ไมครอน (PM 10) เท่ากับ 55 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร (ค่ามาตรฐานไม่เกิน 120 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตร แต่ยังส่งผลให้หมอกควันปกคลุมทั่วท้องฟ้า ประชาชนสามารถทำกิจกรรมกลางแจ้งได้ตามปกติ ส่วนประชาชนกลุ่มเสี่ยง เด็ก คนชรา หญิงมีครรภ์และผู้ป่วยที่มีโรคประจำตัว ในกลุ่มโรคทางเดินหายใจ โรคหัวใจและหลอดเลือด ต้องเฝ้าระวังสุขภาพ หลีกเลี่ยงการออกกำลังกาย ลดระยะเวลาในการทำกิจกรรมกลางแจ้ง สวมใส่หน้ากากป้องกันฝุ่นละออง และหากมีอาการผิดปกติ เช่น หายใจลำบาก แน่นหน้าอก ให้รีบไปพบแพทย์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/71708919.jpg)
นายวีรนันทน์ เพ็งจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา กล่าวว่า สถานการณ์หมอกควัน “อินโด” ในพื้นที่จังหวัดสงขลาในวันนี้มีแนวโน้มลดลงจากเมื่อวาน เนื่องจากกระแสลมเปลี่ยนทิศทางส่งผลให้คุณภาพอากาศอยู่ในระดับปานกลาง ปริมาณหมอกควันซึ่งเป็นฝุ่นละอองขนาดเล็กจางลง อย่างไรก็ตามแม้สถานการณ์จะดีขึ้นแต่หมอกควันจากไฟป่าในประเทศอินโดนีเซียยังมีโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้อีก จึงขอให้ประชาชนติดตามข้อมูลข่าวสารทางราชการอย่างใกล้ชิดและปฏิบัติตนตามคำแนะนำของแพทย์อย่างถูกวิธีเพื่อป้องกันสุขภาพและได้รับผลกระทบจากหมอกควันน้อยที่สุด
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/71476741.jpg)
นอกจากนี้ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ได้กับชับให้โรงพยาบาลและโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบลทุกแห่งเดินหน้าประชาสัมพันธ์การป้องกันตนเองจากหมอกควันอย่างถูกวิธี รวมถึงแจกจ่ายหน้ากากอนามัยและเตรียมพร้อมในการให้ความช่วยเหลือผู้ป่วยอย่างเต็มที่
ศิริลักษณ์ แคล้วคลาด/ข่าว
วิทยา สันบู/ภาพ
สำนักงานประชาสัมพันธ์ จ.สงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/70900612.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/70486048.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/09/71218190.jpg)