![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/379444680_697488999075994_6169920245077170758_n-1024x448.jpg)
มรภ.สงขลา ผนึกธนาคารออมสิน เฟ้นหาตัวแทนนักศึกษาโครงการออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น ปี 66 ผลิตภัณฑ์ไซรัปกล้วยและเจลลี่พร้อมดื่ม กลุ่มวิสาหกิจชุมชนนวัตกรรมชุมชนคลองสายยู ต.รำแดง อ.สิงหนคร คว้ารางวัลชนะเลิศ เป็นตัวแทนเข้าแข่งขันระดับประเทศ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378377653_697485565743004_3771239029241304624_n-1024x569.jpg)
เมื่อวันที่ 15 กันยายน 2566 ศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ สถาบันวิจัยและพัฒนา มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ร่วมกับธนาคารออมสินนำเสนอผลสัมฤทธิ์ของนักศึกษาโครงการออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น ประจำปี 2566 เพื่อคัดเลือกตัวแทนของมหาวิทยาลัยไปแข่งขันในระดับประเทศ โดยมี รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี เป็นประธานในพิธีเปิด พร้อมด้วย ดร.นราวดี บัวขวัญ รองอธิการบดี อ.พุฒิธร ตุกเตียน ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา ทีมคณาจารย์ นักศึกษา และคณะกรรมการพิจารณาตัวแทนจากธนาคารออมสิน และ มรภ.สงขลา เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378801138_697485539076340_2246046448504571540_n-1024x683.jpg)
ผลการพิจารณาจากผู้เข้าร่วมประกวดจำนวน 5 ทีม ปรากฏว่า รางวัลชนะเลิศ ได้แก่ ทีมกลุ่มวิสาหกิจชุมชนนวัตกรรมชุมชนคลองสายยู ต.รำแดง อ.สิงหนคร จ.สงขลา พัฒนาผลิตภัณฑ์ไซรัปกล้วย และเจลลี่กล้วยพร้อมดื่ม รับเงินรางวัล 10,000 บาท และเป็นตัวแทนมหาวิทยาลัยสู่รอบระดับประเทศ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ทีมกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเพาะเลี้ยงชันโรงบ้านคลองต่อ ต.กำแพงเพชร อ.รัตภูมิ จ.สงขลา พัฒนาเซรั่มบำรุงผิวหน้า พรอพอลิส จากชันโรง รับเงินรางวัล 5,000 บาท รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ทีมวิสาหกิจชุมชน Ecotourism Songkhla Thailand พัฒนาการท่องเที่ยวอย่างสร้างสรรค์ชุมชนหัวเขา อ.สิงหนคร จ.สงขลา รับเงินรางวัล 3,500 บาท และรางวัลชมเชย 2 รางวัล รับเงินรางวัลทีมละ 2,000 บาท ได้แก่
ทีมกลุ่มเครื่องแกงชุมชนบ้านม่วงใหญ่ พัฒนาผลิตภัณฑ์เครื่องแกงและบรรจุภัณฑ์เครื่องแกงบ้านม่วงใหญ่ ต.กำแพงเพชร อ.รัตภูมิ จ.สงขลา และ ทีมกลุ่มวิสาหกิจชุมชนสวนเทพหยา พัฒนาชุดข้าวยำสวนเทพหยา ต.ป่าขาด อ.สิงหนคร จ.สงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378592595_697485065743054_7545754650726928187_n-1024x654.jpg)
รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี มรภ.สงขลา กล่าวว่า การแก้ปัญหาความยากจนถือเป็นนโยบายเร่งด่วนของประเทศไทยที่รัฐบาลให้ความสำคัญ และกำหนดให้ทุกภาคส่วนในสังคมจะต้องผนึกกำลังร่วมกันในการแก้ไขปัญหาความยากจน ยกระดับคุณภาพชีวิตของประชาชนบนพื้นฐานของความพอดีภายใต้ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ซึ่งในการดำเนินงานแก้ไขปัญหาความยากจนนั้น รัฐบาลมีนโยบายสร้างความเข้มแข็งภายในประเทศด้วยการขับเคลื่อนเศรษฐกิจจากฐานราก สนับสนุนให้มีการจัดตั้งกิจการที่เป็นประโยชน์แก่คนในชุมชน เพื่อผลิตสินค้าหรือให้บริการ ส่งเสริมการจ้างงาน โดยไม่ได้มีเป้าหมายเพื่อสร้างกำไรอย่างเดียว แต่เพื่อแก้ปัญหา พัฒนาชุมชน สังคม หรือสิ่งแวดล้อมด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/ชนะเลิศ-1024x683.jpg)
มรภ.สงขลา จึงร่วมกับธนาคารออมสิน ดำเนินโครงการออมสินยุวพัฒน์รักษ์ถิ่น ประจำปี 2566 เพื่อส่งเสริมศักยภาพของกลุ่มวิสาหกิจ ทั้งด้านการบริหารจัดการกลุ่ม การพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้สามารถเข้าสู่ตลาด เพื่อสร้างความได้เปรียบในการแข่งขัน สร้างงานสร้างอาชีพให้แก่กลุ่มชุมชน โดยการนำองค์ความรู้ นวัตกรรมสมัยใหม่ของสถาบันอุดมศึกษา มาพัฒนายกระดับคุณภาพภูมิปัญญาและทรัพยากรในท้องถิ่นให้มีศักยภาพ มีมูลค่าเพิ่ม สามารถตอบสนองความต้องการของตลาดโดยการทำงานร่วมกัน ตลอดจนเสริมสร้างประสบการณ์ในการเรียนรู้การทำงานเป็นกลุ่ม ก่อให้เกิดประสบการณ์ด้านพัฒนาศักยภาพของนักศึกษา สนับสนุนและเสริมสร้างประสบการณ์ให้นักศึกษาได้ตระหนักถึงการรับผิดชอบต่อสังคม ชุมชน และสิ่งแวดล้อม เมื่อออกสู่ตลาดแรงงาน นำไปสู่การสร้างความมั่นคงของรากฐานสังคมจากพื้นฐานความเข้าใจของคนรุ่นใหม่
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/379311387_697484812409746_1395322132860259667_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/379226362_697484585743102_1153758607734598070_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/379192172_697488549076039_6555335979804540107_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/379171342_697486549076239_2789575437860601808_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378386832_697486362409591_6856209601023827865_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378557575_697485849076309_4850343865579449716_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378834969_697485269076367_2123284447652051282_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378975624_697485069076387_4545554003911498044_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378345884_697486675742893_8861169995455088044_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378339306_697486042409623_699150211703415292_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378339009_697487992409428_8083805582116169960_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378285329_697486019076292_9068170013493753265_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378001345_697486485742912_8865202317764870879_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/376027174_697484712409756_8721243770384970599_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/376037223_697488135742747_3825857739062169577_n.jpg)