![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/07/288482666_416120497103552_1933237746476140764_n-1024x768.jpg)
มรภ.สงขลา สุดปลื้ม ทีมนักศึกษาคณะศิลปกรรมศาสตร์และคณะเทคโนโลยีการเกษตร เจ้าของไอเดียพัฒนาผลิตภัณฑ์เครื่องปั้นดินเผาด้วยนวัตกรรมเคลือบจากขี้เถ้าไม้ตาลโตนดฯ และ โจ๊กกึ่งสำเร็จรูปรสแกงเลียงปลีกล้วยในบรรจุภัณฑ์ถ้วยร้อน แทคทีมผ่านเข้ารอบโครงการ Startup Thailand League 2022: Demo-Day รับเงินรางวัลทีมละ 25,000 บาท เตรียมร่วมแสดงผลงานที่ กทม. ช่วงเดือนสิงหาคมนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/07/290092347_736396847675982_2683677543600988084_n-1024x768.jpg)
นักศึกษามหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ภายใต้การนำของศูนย์บ่มเพาะธุรกิจ สถาบันวิจัยและพัฒนา จำนวน 2 ทีม ผ่านเข้ารอบโครงการ Startup Thailand League 2022: Demo-Day ได้รับเงินรางวัลทีมละ 25,000 บาท โดยจะเดินทางไปร่วมแสดงผลงาน Demo Day ในช่วงเดือนสิงหาคม 2565 ณ กรุงเทพมหานคร โดยมีรายชื่อทีมนักศึกษา มรภ.สงขลา ที่ผ่านเข้ารอบ ดังนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/07/290503626_1260422811381170_2002262143913351483_n-1024x768.jpg)
1. ทีม Singora Pottery สาขาวิชาการออกแบบ คณะศิลปกรรมศาสตร์ ผลิตภัณฑ์ “การพัฒนาผลิตภัณฑ์เครื่องปั้นดินเผาด้วยนวัตกรรมเคลือบจากขี้เถ้าไม้ตาลโตนดเเละดินเเดงสิงหนคร” สมาชิกในทีมประกอบด้วย นายณัฐพล เจ๊ะอุมาร์ นายมูฮำมัดซาฟีอี บินอูเซ็ง และ นายธนพงษ์ เทพเกลี้ยง โดยมี อาจารย์ชัยวัฒนภัทร เลาสัตย์ เป็นอาจารย์ที่ปรึกษา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/07/290508496_2934770646809046_3895360931175851032_n-1024x768.jpg)
2. ทีม Milk Milk สาขาวิชาการผลิตและการจัดการผลิตภัณฑ์อาหาร คณะเทคโนโลยีการเกษตร ผลิตภัณฑ์ “โจ๊กกึ่งสำเร็จรูปรสแกงเลียงปลีกล้วยในบรรจุภัณฑ์ถ้วยร้อน” สมาชิกในทีม นายภาณุพงศ์ พงศ์พันธ์ (หัวหน้าทีม) นางสาวณัฐฏธิดา บิลล่าเต๊ะ นางสาววิลาวัณย์ เกื้อกูล นางสาวเมธาวี งามไตรไร และ นางสาวศศิกานต์ กาญจนเพ็ญ โดยมี ผศ.ขนิษฐา พันชูกลาง เป็นอาจารย์ที่ปรึกษา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2022/07/290495580_1064987240816335_2950224830263808663_n-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ งานดังกล่าวมีมหาวิทยาลัยที่เข้าร่วมจำนวน 48 แห่ง ซึ่ง มรภ.สงขลา ผ่านการพิจารณาคัดเลือกจาก สำนักงานนวัตกรรมแห่งชาติ (องค์การมหาชน) หรือที่รู้จักกันในนาม สนช. ให้ดำเนินโครงการ Startup Thailand league ประจำปีงบประมาณ 2565 โดยโครงการดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมความเป็นผู้ประกอบการของนักศึกษา และยกระดับสถาบันการศึกษาสู่การเป็นมหาวิทยาลัยแห่งการประกอบการ (Entrepreneurial University)