![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/1-3-1024x682.jpg)
มรภ.สงขลา ร่วมสืบสานประเพณีแข่งเรือ ชักพระคู่เต่า หวังต่อยอดและเผยแพร่มรดกภูมิปัญญาท้องถิ่น จัดเต็มการแสดงทางวัฒนธรรม พร้อมนำเสนอผลงานสร้างสรรค์การแสดงเพลงเรือที่สื่อถึงอัตลักษณ์บ้านแหลมโพธิ์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00293-1024x682.jpg)
เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2566 ผศ.พิเชษฐ์ จันทวี รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) พร้อมด้วย นายไพโรจน์ รัตนภิรมย์ ประธานคณะกรรมการส่งเสริมกิจการมหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา ดร.เฉลิมวุฒิ เกษตรสมบูรณ์ กรรมการสภามหาวิทยาลัย คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา มรภ.สงขลา ร่วมงานประเพณีแข่งเรือ ชักพระคู่เต่า ประจำปี 2566 ณ ชุมชนหาดแหลมโพธิ์ ต.คู่เต่า อ.บางกล่ำ จ.สงขลา ซึ่งงานดังกล่าวเกิดขึ้นภายใต้ความร่วมมือระหว่าง มรภ.สงขลา และเทศบาลตำบลคูเต่า เพื่อเป็นการอนุรักษ์ สืบสาน ต่อยอด และเผยแพร่มรดกภูมิปัญญาบ้านแหลมโพธิ์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC09791-1024x681.jpg)
ภายในงานมีการลากพระทางน้ำ การประกวดขับร้องเพลงเรือแหลมโพธิ์ การทอดกฐินสามัคคี เสวนาวิชาการ และการแสดงทางวัฒนธรรม โดยในงานนี้ มรภ.สงขลา ได้สนับสนุนการแสดงระบำขับเพลงแข่งเรือยาวรำโนรา และการนำเสนอผลงานสร้างสรรค์การแสดงเพลงเรือที่สื่อถึงอัตลักษณ์บ้านแหลมโพธิ์ ผลงานโดย อาจารย์วริสรา ศรีชัย อาจารย์ประจำคณะศิลปกรรมศาสตร์ ร่วมแสดงในครั้งนี้ด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00175-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC09891.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC09841.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC09782.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC09704.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00175.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00117.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00114.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/10/DSC00050.jpg)