![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747943-1024x478.jpg)
มรภ.สงขลา ลงนามความร่วมมือ สช. อบจ.สงขลา และภาคีเครือข่าย ผนึกกำลังพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิ และเวทีสาธารณะจัดทำแผนขับเคลื่อนการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/399438804_353802890511104_7897673340901984646_n-1024x522.jpg)
เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2566 รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือในการพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิจังหวัดสงขลาและเวทีสาธารณะจัดทำแผนขับเคลื่อนการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่นระดับจังหวัด ระหว่างสำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ (สช.) กับองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา (อบจ.สงขลา) และภาคีเครือข่าย โดยมี นายไพเจน มากสุวรรณ์ นายก อบจ.สงขลา เป็นประธานในพิธี ณ ห้องประชุมริมหาด 2 โรงแรมหาดแก้ว อ.สิงหนคร จ.สงขลา วัตถุประสงค์เพื่อสร้างข้อตกลงความร่วมมือกับภาคีที่เกี่ยวข้องในกลไกการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่นจังหวัดสงขลา และการจัดทำแผนปฏิบัติการพัฒนาพื้นที่นำร่อง อ.ควนเนียงและสิงหนคร รวมทั้งเพื่อสร้างความเข้าใจแนวทางการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่นและกลไกและกระบวนการที่พึงประสงค์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747956-1024x768.jpg)
พร้อมทั้งมีการบรรยายข้อมูลการจัดทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ เช่น กระบวนการสร้างการมีส่วนร่วมในการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่น งานวิจัยกับการพัฒนาระบบสุขภาพท้องถิ่น ความท้าทายของการพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิในทศวรรษหน้า และเพื่อศึกษา และพัฒนารูปแบบกลไกความร่วมมือระหว่างองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่นที่สามารถจัดบริการสุขภาพระดับปฐมภูมิได้ตรงกับปัญหาของประชาชนในพื้นที่ได้ ที่ประชุมหารือเชิงนโยบายการสร้างระบบกลไกการอภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่นจังหวัดสงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/2-1024x768.jpg)
โอกาสเดียวกันนี้ ในวันที่ 7 พฤศจิกายน 2566 ผศ.ดร.ศดานนท์ วัตตธรรม รองคณบดีฝ่ายวิชาการและประกันคุณภาพการศึกษา คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มรภ.สงขลา เสวนาในหัวข้อ “การนำเสนอผลการศึกษาเบื้องต้น โครงการวิจัยการศึกษาและพัฒนากลไกความร่วมมือระหว่างองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่ออภิบาลระบบสุขภาพท้องถิ่น ภายใต้บริบทการถ่ายโอน รพ.สต. ให้แก่องค์การบริหารส่วนจังหวัด”
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747978.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747975.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747968.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747956.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747953.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__10747932.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/400323019_353256913899035_4730372879254118839_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/400109332_353256017232458_202130410373463238_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/399925837_353256433899083_1563836789722225269_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/399459723_353802323844494_2402712649670302771_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/1-4.jpg)