![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/1-1-1024x589.jpg)
มรภ.สงขลา ผนึกเทศบาลนครสงขลา ภาคีเครือข่าย 20 หน่วยงาน ร่วมผลักดันชุมชนย่านเมืองเก่าสงขลา ชุมชนเกาะยอ รับรางวัลการท่องเที่ยวยั่งยืนอาเซียน ประเภทเขตเมืองและประเภทเขตชนบท เชื่อช่วยสร้างแรงบันดาลใจให้คนในท้องถิ่น พัฒนาศักยภาพก้าวสู่ความสำเร็จระดับประเทศ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/2-1-1024x574.jpg)
เมื่อวันที่ 27 มกราคม 2567 นายวันชัย ปริญญาศิริ นายกเทศมนตรีนครสงขลา ร่วมกับตัวแทนจากมหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ซึ่งได้รับมอบหมายจาก รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี มรภ.สงขลา ให้ ดร.โชติกา รติชลิยกุล รองคณบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มรภ.สงขลา และ นางเยาวรัตน์ อมรปิติเจริญ หัวหน้างานสำนักศิลปะและวัฒนธรรม เป็นตัวแทนมหาวิทยาลัยเข้ารับรางวัลการท่องเที่ยวยั่งยืนอาเซียน (Asean Sustainable Tourism Awards 2024) ณ นครหลวงเวียงจันทร์ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยชุมชนย่านเมืองเก่าสงขลา ได้รับรางวัลประเภทเขตเมือง และ ชุมชนเกาะยอ ได้รับรางวัลประเภทเขตชนบท (ซึ่งจะเข้ารับรางวัลอีกครั้ง ณ กรุงเทพมหานคร)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/4-1-1024x801.jpg)
ทั้งนี้ มรภ.สงขลา ได้ร่วมกับเทศบาลนครสงขลา (ทน.สงขลา) และหน่วยงานภาคีเครือข่ายทั้ง 20 หน่วยงาน ในการสมัคร จัดทำข้อมูล เตรียมพื้นที่ตรวจประเมิน เพื่อส่งพื้นที่ย่านเมืองเก่าสงขลาและชุมชนเกาะยอ เข้าร่วมประกวด โดยคณะทำงานของ มรภ.สงขลา อาทิ ผศ.ดร.บรรจง ทองสร้าง ผู้อำนวยการสำนักศิลปะและวัฒนธรรม พร้อมด้วยคณาจารย์และเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ได้ทำงานในพื้นที่อย่างต่อเนื่องร่วมกับภาคีเครือข่ายและผู้ประกอบการร้านค้า ร้านอาหาร โรงแรม แหล่งท่องเที่ยว จนทำให้เมืองเก่าสงขลาและชุมชนเกาะยอ ได้รับรางวัลการท่องเที่ยวยั่งยืนในระดับอาเซียน และได้เข้ารับรางวัลที่นครหลวงเวียงจันทน์ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ในครั้งนี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/5-1024x768.jpg)
คณะทำงานขอขอบพระคุณท่านอธิการบดี นายกเทศมนตรี ผู้บริหาร และทีมทำงานจากทุกภาคส่วนที่สนับสนุนข้อมูลเพื่อจัดทำเล่มรายงานส่งเข้าประกวด จนชุมชนย่านเมืองเก่าสงขลาและชุมชนเกาะยอ ได้รับรางวัล ASEAN CLEAN TOURIST CITY STANDARD ประจำปี 2567 เป็นการพลิกโฉมสู่การท่องเที่ยวยั่งยืน ระดับอาเซียน อีกทั้งยังมีภาคีเครือข่ายทั้งหน่วยงานภาครัฐและเอกชน สถาบันทักษิณคดีศึกษา ชาวชุมชน ผู้นำชุมชน ผู้ประกอบการทั้ง 2 พื้นที่ร่วมมือกันให้ข้อมูลเพื่อส่งเข้าประกวด จนได้รับรางวัลดังกล่าว ซึ่งรางวัลที่ได้รับในครั้งนี้จะเป็นแรงบันดาลใจให้กับชุมชนท้องถิ่น และส่งเสริมการท่องเที่ยวในประเทศไทยอย่างยั่งยืนในอนาคต
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/6-1024x712.jpg)
“ทางเราเล็งเห็นว่าทางชุมชนเกาะยอมีความโดดเด่นด้านอาหารการกิน ในขณะที่สงขลาก็มีแหล่งอาหารการกินที่น่าสนใจจำนวนมาก ดังนั้น เราจึงเล็งเห็นศักยภาพของทั้งสองชุมชน และได้ดึงจุดเด่นเหล่านั้นออกมานำเสนอสู่สาธารณชน จึงนำมาสู่การได้รับรางวัลในครั้งนี้” ดร.โชติกา กล่าว
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/7-1-1024x565.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423248313_6498276490272398_1979629564959348060_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423223482_6498276863605694_5805204380534555451_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/422958907_7445560358808619_6268564418371740278_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/422944357_7445560882141900_1038306608521111340_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/422936830_7445560625475259_2665223526025826587_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/422275866_7445546278810027_1187001635195929180_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/422247148_7445545088810146_7099861537804244437_n.jpg)