![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/73142578_413120332706292_4105958403916955648_n-1024x682.jpg)
มรภ.สงขลา จับมือภาคบริการโลหิตที่ 12 สงขลา จัดกิจกรรมบริจาคโลหิต ถวายเป็นพระราชกุศลเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตในหลวงรัชกาลที่ 9 พร้อมร่วมปฏิบัติตนเป็นพลเมืองดี มีจิตสาธารณะ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/73219335_3408711229169155_1638181959274332160_n.jpg)
อาจารย์จิรภา คงเขียว รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์การพัฒนานักศึกษาและคุณลักษณะบัณฑิต มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) เปิดเผยว่า กองพัฒนานักศึกษา มรภ.สงขลา ร่วมกับภาคบริการโลหิตแห่งชาติ ที่ 12 สงขลา สภากาชาดไทย จังหวัดสงขลา จัดกิจกรรมบริจาคโลหิต ถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องวันคล้ายวันสวรรคต พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร 13 ตุลาคม ระหว่างวันที่ 29-31 ตุลาคม ที่ผ่านมา โดยมีผู้บริหารมหาวิทยาลัย คณาจารย์ บุคลากร นักศึกษา ศิษย์เก่า ผู้ประกอบการร้านค้าในมหาวิทยาลัย และประชาชนทั่วไปเข้าร่วมกิจกรรมบริจาคโลหิต ณ ลานกิจกรรม อาคารกองพัฒนานักศึกษา ได้รับโลหิตจากผู้บริจาคจำนวน 821 คน รวม 697 ยูนิต
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/74165522_2463118040623100_4158519590915145728_n.jpg)
อาจารย์จิรภา กล่าวว่า วันที่ 13 ตุลาคม 2562 เป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร รัฐบาลและทุกภาคส่วนพร้อมใจกันจัดพิธีบำเพ็ญกุศลและกิจกรรมต่างๆ เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีต่อพสกนิกรชาวไทย ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทย สธิตอยู่ในดวงใจของพสกนิกรทั่วพื้นแผ่นดิน เป็นพระมหากษัตริย์ที่มีพระอัจฉริยภาพในทุกด้าน นับตั้งแต่ที่ได้ทรงขึ้นครองสิริราชสมบัติ ดังจะเห็นได้จากพระราชกรณียกิจและพระเมตตาที่ประจักษ์แจ้งแก่สายตาประชาชน ผ่านสื่อต่างๆ อย่างสม่ำเสมอ และตลอดระยะเวลา 70 ปี ที่พระองค์ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจดังพระราชปณิธานที่พระราชทานไว้เป็นพระปฐมบรมราชโองการ ความว่า “เราจะครองแผ่นดินโดยธรรม เพื่อประโยชน์สุขแห่งมหาชนชาวสยาม” พระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่นี้ ได้ก่อให้เกิดคุณูปการอเนกอนันต์แก่ประชาชน และประเทศชาติโดยรวม มีความหมายต่อพสกนิกรชาวไทยมากเกินกว่าจะคณานับได้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/74913853_2450085155239444_4968697753203900416_n.jpg)
รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์การพัฒนานักศึกษาและคุณลักษณะบัณฑิต กล่าวอีกว่า นักศึกษาและบุคลากรของ มรภ.สงขลา และพสกนิกรชาวไทยทุกคน ล้วนน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร และเนื่องในโอกาสวันคล้ายวันแห่งการสวรรคต ทางมหาวิทยาลัยจึงร่วมกับภาคบริการโลหิตแห่งชาติ ที่ 12 สงขลา จัดให้มีกิจกรรมบริจาคโลหิตถวายเป็นพระราชกุศล เพื่อแสดงถึงความจงรักภักดีต่อพระองค์ท่าน และจะร่วมกันปฏิบัติตนเป็นพลเมืองที่ดี มีจิตสาธารณะ ซึ่งเป็นประโยชน์ทั้งแก่ตนเอง ผู้อื่น ชุมชน สังคม และประเทศชาติ เป็นการเรียนรู้ตามรอยพระยุคลบาท ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่เปรียบมิได้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/75242271_452114802077434_4728086882053783552_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/75258529_2116606691980498_6137424548481466368_n-1024x566.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/75610760_449615369263619_8457708509054631936_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/76259972_484790688793850_2955294115077554176_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/11/76713957_455069015358039_1121498591861407744_n.jpg)