![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425386421_696053932710677_8257672033655804552_n-1024x769.jpg)
กองพัฒนานักศึกษา มรภ.สงขลา จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ “จิตตปัญญาพัฒนาตน” เตรียมความพร้อมด้านจิตใจนักศึกษาและบุคลากร พัฒนาตนให้มีสติในการดำเนินชีวิต ปูทางสู่ “HAPPY University” มหาวิทยาลัยราชภัฏไปสู่สังคมสุขภาวะ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425350044_696054356043968_6422740103309144460_n-682x1024.jpg)
เมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2567 กองพัฒนานักศึกษา สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง “จิตตปัญญาพัฒนาตน” ณ ห้องประชุมนิวัต กลิ่นงาม คณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม มรภ.สงขลา วิทยากรโดย ผศ.นิตยา ธัญญพานิชย์ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโครงการ “สร้าง เสริม สุข” HAPPY University มหาวิทยาลัยราชภัฏไปสู่สังคมสุขภาวะ เพื่อเตรียมความพร้อมด้านจิตใจให้กับนักศึกษาและบุคลากร จำนวน 300 คน ได้เรียนรู้และร่วมกันพัฒนาตนให้มีจิตใจที่สงบ และมีสติในการดำเนินชีวิตมากขึ้น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/1-5-768x1024.jpg)
สำหรับหลักการของจิตตปัญญาศึกษา มีมุมมอง ความเชื่อพื้นฐานว่า “สรรพสิ่งล้วนเชื่อมโยงถึงกันหมด มีความเป็นองค์รวม การรู้ที่แท้จริงมาจากภายในของตนเอง และทุกชีวิตมีความกรุณาเป็นพื้นฐาน” มุมมองความเชื่อพื้นฐานนี้นำสู่หนทางแห่งจิตภายใน สภาวะภายใน ความรู้สึกนึกคิด แรงจูงใจ ความต้องการ การฝึกฝนเพื่อการมีสติ ตระหนักรู้เท่าทันสภาวะต่าง ๆ การปล่อยวาง การเตรียมจิตให้พร้อมสำหรับใคร่ครวญ เปิดรับ ผ่อนคลาย วางใจ ซึ่งหนทางแห่งจิตภายในนำสู่วิธีปฏิบัติ เช่น การรับฟังอย่างลึกซึ้ง เพื่อรับฟัง การตั้งคำถามเพื่อสืบค้น การสื่อสารอย่างสันติ สุนทรียสนทนา การมีสังฆะ การดำรงอยู่ร่วมกัน การส่งมอบสิ่งดีงาม ความสุข จิตอาสา กิจกรรมพลังกลุ่ม จิตตศิลป์ การนำพาจิตใจสู่ความสงบ โยคะ ดนตรี ฯลฯ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425358665_696054016044002_6012616192520380995_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425349153_696055352710535_6559036199836594950_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425346050_696054116043992_90900042757687509_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425330486_696053892710681_559468337253951230_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/425317056_696054582710612_7314344921040772429_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424728509_696056026043801_3806610821041503546_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424721010_696055879377149_4634479296099320774_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424650605_696053386044065_4311158506294203939_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424643620_696053599377377_7315469022940501953_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424633140_696056239377113_8692823265213146216_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/424553697_696055106043893_240983119654685048_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423555612_696055012710569_4750970312658113605_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423555461_696053369377400_7234720684732061604_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423554470_696056086043795_6155040050114381122_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423538446_696055262710544_1271924745690034226_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/423537943_696056312710439_5146386727254055168_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/02/2-2.jpg)