![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/1-8-1024x479.jpg)
สำนักวิทยบริการฯ มรภ.สงขลา จัดอบรมภาษาอังกฤษสำหรับผู้ให้บริการด้านการท่องเที่ยว จ.สตูล สร้างความมั่นใจไกด์ท้องถิ่นพัฒนาทักษะสื่อสารกับชาวต่างชาติ พร้อมนำลงพื้นที่อุทยานธรณีโลกถ้ำทะลุ ชุมชนบ้านหาญ เขตข้ามกาลเวลา สัมผัสภูมิปัญญาความงดงามปันหยาบาติก
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431762241_822615893243388_8693171355683876926_n-1024x753.jpg)
เมื่อวันที่ 10-12 มีนาคม 2567 สำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ โดยงานศูนย์ความเป็นเลิศด้านภาษา มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา จัดโครงการพัฒนาสมรรถนะภาษาอังกฤษเพื่อการยกระดับสู่สากล กิจกรรมที่ 6 อบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง “ภาษาอังกฤษสำหรับผู้ให้บริการด้านการท่องเที่ยว” ณ วิทยาลัยชุมชนสตูล และสถานที่ท่องเที่ยวในจังหวัดสตูล โดยมี ผศ.ดร.อนุมัติ เดชนะ รองอธิการบดีวิทยาเขตสตูล เป็นประธานในพิธีเปิด กล่าวรายงานโดย อาจารย์เสรี ชะนะ ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ โดยมีอาจารย์ชาวไทยและชาวต่างชาติ มรภ.สงขลา ได้แก่ ผศ.ดร.ปนัดดา ศิริพานิช ผศ.ดร.มรกต ดิษฐาอภิชัย อาจารย์ ดร.นิสิตา ฤทธาภิรมย์ Mr. Robert Steven Judge และ Mr.Ngachonpam Horam เป็นวิทยากรถ่ายทอดความรู้แก่ผู้เข้าอบรม
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432772473_822615916576719_8977551112132014629_n-1024x682.jpg)
ผศ.ดร.อนุมัติ เดชนะ รองอธิการบดีวิทยาเขตสตูล กล่าวว่า กิจกรรมที่จัดขึ้นในครั้งนี้เป็นการเสริมสร้างบรรยากาศการเรียนรู้โดยการฟังบรรยายและทำกิจกรรมกลุ่ม และเก็บเกี่ยวประสบการณ์และความเชี่ยวชาญ โดยการลงปฏิบัติในพื้นที่สถานที่ท่องเที่ยวจริง ทั้งการสำรวจพื้นที่อุทยานธรณีโลกอย่างถ้ำทะลุและชุมชนบ้านหาญ การเรียนรู้พื้นที่เขตข้ามกาลเวลา ณ หมู่เกาะเภตรา และการสัมผัสภูมิปัญญาพื้นบ้าน ณ ปันหยาบาติก ซึ่งจังหวัดสตูลเป็นอีกจุดหมายสำคัญของนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติที่ต้องการมาสัมผัสการผจญภัยที่ผสมผสานระหว่างธรรมชาติที่สวยงาม ประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม และวิถีท้องถิ่นที่เป็นเอกลักษณ์เข้าด้วยกันอย่างกลมกลืน ประกอบกับการท่องเที่ยวถือเป็นอุตสาหกรรมบริการที่มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการพัฒนาเศรษฐกิจของประเทศ เนื่องจากเป็นอุตสาหกรรมหลักที่นำรายได้เข้าสู่ประเทศในอันดับต้น ๆ นับได้ว่ามีส่วนช่วยเสริมสร้างความเจริญก้าวหน้าทางเศรษฐกิจและสังคมของประเทศ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431755286_822615946576716_6734008365685051187_n-1024x682.jpg)
นอกจากนั้น นักท่องเที่ยวยังได้สัมผัสและมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่เป็นภูมิปัญญาพื้นบ้านที่เป็นเอกลักษณ์ เช่น การทำผ้าบาติก ซึ่งเป็นการเพิ่มมูลค่าให้ภูมิปัญญาท้องถิ่น สร้างรายได้ให้กับชุมชน และก่อให้เกิดความความสัมพันธ์ระหว่างชุมชนและนักท่องเที่ยว ซึ่งจะนำไปสู่วงจรการท่องเที่ยวที่ยั่งยืนในอนาคต ตนเชื่อมั่นว่าการจัดอบรมในครั้งนี้ จะทำให้ผู้ให้บริการด้านการท่องเที่ยวมีความมั่นใจในการนำภาษาอังกฤษไปใช้สื่อสารในสถานการณ์จริง เพื่อนำรายได้เข้าสู่ชุมชน ส่งเสริมการท่องเที่ยว และเผยแพร่สถานที่ที่มีความสวยงาม รวมถึงวัฒนธรรมท้องถิ่น วิถีชุมชนที่เป็นเอกลักษณ์สู่สายตาชาวโลก
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431979913_822616256576685_1098417834781215460_n-1024x682.jpg)
ด้าน อาจารย์เสรี ชะนะ ผู้อำนวยการสำนักวิทยบริการและเทคโนโลยีสารสนเทศ มรภ.สงขลา กล่าวว่า โครงการพัฒนาสมรรถนะภาษาอังกฤษเพื่อการยกระดับสู่สากล เป็นกิจกรรมหนึ่งของโครงการยุทธศาสตร์มหาวิทยาลัยราชภัฏเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น ที่มุ่งหวังให้ผู้ให้บริการด้านการท่องเที่ยวมีทักษะในการสื่อสารภาษาอังกฤษ เพื่อใช้ในการสื่อสารและถ่ายทอดเรื่องราว ความรู้เกี่ยวกับสถานที่ต่าง ๆ มีความสามารถในการประสานงาน ให้กับนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ สร้างความประทับใจ ให้กับนักท่องเที่ยว ดังนั้น งานศูนย์ความเป็นเลิศด้านภาษา จึงได้จัดอบรมแก่ผู้ให้บริการด้านการท่องเที่ยว จังหวัดสตูล จำนวน 50 เพื่อพัฒนาทักษะด้านการสื่อสารภาษาอังกฤษ มีความเข้าใจ มั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อถ่ายทอดเรื่องราวที่น่าสนใจเพิ่มมากขึ้น และสามารถให้บริการข้อมูลต่าง ๆ แก่นักท่องเที่ยวชาวชาติได้เป็นอย่างดี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431824258_822616159910028_1389957087006033922_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431688503_822615449910099_1775928917727383280_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431728485_822615589910085_1696621137596328107_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431733755_822615096576801_2466072911057230290_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431738862_822615309910113_983845460463809714_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431741493_822615256576785_3444649118655937127_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431753702_822615386576772_6629360766513526840_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431777971_822615213243456_5442809730819235908_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431777147_822615296576781_9058530490919482777_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431763307_822615496576761_4033000884789014889_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/431757723_822615413243436_1532625141129204695_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432778305_822615276576783_2223338851319797770_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/ca12a14c-a95d-421d-b957-a5127f87891c.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2024/03/432777970_822615619910082_2496901671560239875_n.jpg)