![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/05/100679392_3197050530347645_3794997407272402944_o.jpg)
เมื่อวันที่ 26 พฤษภาคม 2563 พลเอก สุทัศน์ กาญจนานนท์กุล ผู้แทนพิเศษของรัฐบาล เป็นประธานในการประชุมรายงานผลและติดตามการขับเคลื่อนหน่วยงานทางการศึกษาในเขตพัฒนาพิเศษเฉพาะกิจจังหวัดชายแดนภาคใต้ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2563 ตามนโยบายพิเศษของรัฐบาล และนโยบายกระทรวงศึกษาธิการ ในประเด็นการเตรียมความพร้อมการเปิดภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2563 ในระดับจังหวัดชายแดนภาคใต้ ณ ห้องประชุมกระทรวงศึกษาธิการส่วนหน้า พื้นที่ในค่ายสมเด็จพระสุริโยทัยตำบลบ่อทอง อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/05/101289337_3197050410347657_6129528672014565376_o.jpg)
การเรียนการสอนในสภาวะที่ยังคงมีการเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ให้เหมาะสมตามสภาพความปลอดภัยของพื้นที่ โดยกระทรวงศึกษาธิการได้กำหนด 3 มาตรการหลักเพื่อรองรับ คือ Onsite Education (ประเมินสถานการณ์เพื่อจัดการเรียนการสอนที่โรงเรียน , On-air Education (การเรียนรู้ผ่านโทรทัศน์) และ Online Education (การเรียนออนไลน์ผ่านสื่อดิจิทัลต่าง ๆ) เพื่อให้สถานศึกษาสามารถดำเนินการตามมาตรการดังกล่าวให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อย ประชากรวัยเรียนในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้มีที่เรียน 100% รวมทั้งได้เรียนครบถ้วนตามหลักสูตรอย่างมีประสิทธิภาพ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/05/99440960_3197050623680969_2465406889710583808_o.jpg)
ตามนโยบายของนายณัฐพล ทีปสุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ที่ได้มอบไว้ว่า “โรงเรียนหยุดได้ แต่การเรียนรู้หยุดไม่ได้” กระทรวงศึกษาธิการจึงได้มอบหมายให้ศูนย์ประสานงานและบริหารการศึกษาจังหวัดชายแดนภาคใต้เชื่อมประสานกับหน่วยงานการศึกษาในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ และอำนวยความสะดวกในการลงพื้นที่ร่วมกับผู้แทนพิเศษของรัฐบาล ณ จังหวัดปัตตานี ยะลา นราธิวาส และสงขลา ในระหว่างวันที่ 27 – 29 พฤษภาคม 2563 นี้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/05/100082772_3197050927014272_7317803525608570880_o.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/05/99142296_3197050837014281_6055432471749591040_o.jpg)
ข้อมูล : ศูนย์ประสานงานและบริหารการศึกษาจังหวัดชายแดนภาคใต้