![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380527518_641441518137717_476779192805559754_n-1024x683.jpg)
วันที่ 19 กันยายน 2566 (เวลา 09.00 น.) นาวาอากาศโท รณกร เฉลิมแสนยากร ผู้อำนวยการท่าอากาศยานหาดใหญ่ (ผหญ.) เป็นประธานในพิธีเปิด โครงการ AOT พี่อาสา ประจำปีงบประมาณ 2566 กิจกรรม “First Aid ปลอดภัยเรื่องใกล้ตัว” ณ โรงเรียนหาดใหญ่รัฐประชาสรรค์ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา โดยมี นายศักดินันท์ เหมมัน ผู้อำนวยการโรงเรียนหาดใหญ่รัฐประชาสรรค์ คณะครูและนักเรียน บุคลากรจากสำนักงานสาธารณสุขอำเภอหาดใหญ่ มูลนิธิมิตรภาพสามัคคี (ท่งเซียเซี่ยงตึ๊ง) หาดใหญ่ และคณะผู้บริหาร พนักงานลูกจ้างท่าอากาศยานหาดใหญ่ เข้าร่วมกิจกรรมฯ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380297093_641441468137722_5133365605329410038_n-1024x683.jpg)
ตั้งแต่ปี 2553 เป็นต้นมา ทอท. โดย ฝ่ายกิจการเพื่อสังคม ได้จัดสรรงบประมาณเพื่อสนับสนุนให้ท่าอากาศยานทั้ง 6 แห่ง ภายใต้การกำกับดูแลของ ทอท. จัดโครงการ AOT พี่อาสา เพื่อถ่ายทอดความรู้ตามสมรรถนะหลักของ ทอท. คือ ด้านความปลอดภัยแก่ชุมชนและโรงเรียนโดยรอบสนามบิน โดยในปีงบประมาณ 2566 กำหนดให้มีการจัดกิจกรรม “First Aid ปลอดภัยเรื่องใกล้ตัว” เพื่อเสริมสร้างความรู้ด้านการปฐมพยาบาลเบื้องต้น มอบชุดปฐมพยาบาลและชุดยาสามัญให้กับชุมชน ส่งเสริมให้เยาวชนตระหนักถึงเรื่องความปลอดภัยใกล้ตัว และเพื่อสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างท่าอากาศยานหาดใหญ่กับชุมชนโดยรอบท่าอากาศยาน ทั้งนี้ เพื่อให้เป็นไปตามนโยบายด้านความรับผิดชอบต่อสังคมและการพัฒนาที่ยั่งยืน ของ ทอท. ภายใต้แนวคิด การเป็นสนามบินที่เป็นพลเมืองที่ดีของสังคมและเป็นเพื่อนบ้านที่ดีของชุมชน (Corporate Citizenship Airport)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378885961_641442064804329_1328312401220279562_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380538946_641442034804332_2301282051865020306_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380530889_641441481471054_2775559355911738131_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380526320_641442028137666_4911208436470035441_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380523134_641441531471049_807973278253918152_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380522519_641442088137660_2984383713484531938_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380368018_641442048137664_2543812457560433336_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380292799_641442078137661_7280808576179195380_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380289284_641442114804324_3207504606887659733_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/380271056_641442008137668_8982197781002120479_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378885912_641442098137659_8118540012089707194_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/09/378868002_641442108137658_3478985466895989146_n.jpg)