![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/13-2-1024x683.jpg)
วันที่ 11 ต.ค. 62 ณ ศูนย์ประชุมนานาชาติฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานเปิดงาน “มหกรรมสินค้า OTOP SMEs EXPO” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 11 – 20 ตุลาคม 2562 โดยมีนายปวัน พรหมพิทักษ์ พัฒนาการจังหวัดสงขลา นายวรณัฏฐ์ หนูรอต ปลัดจังหวัดสงขลา นายไชยพร นิยมแก้ว นายอำเภอเมืองสงขลา นายจรูญศักดิ์ สุขขุม เกษตรและสหกรณ์จังหวัดสงขลา นางสาวฉัตร์สุดา ชุมแสง พาณิชย์จังหวัดสงขลา ผู้แทนพัฒนาการอำเภอ หน่วยงานภาคเอกชน เครือข่าย OTOP ผู้ผลิตผู้ประกอบการ OTOP ผู้ประกอบการ SMEs ตลอดจนประชาชนและนักท่องเที่ยวเข้าร่วมเป็นจำนวนมาก
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/27-1024x683.jpg)
นายจารุวัฒน์ เกลี้ยงเกลา ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา กล่าวว่า จังหวัดสงขลาเป็นศูนย์กลางการค้า การลงทุนในทุกมิติ ตามที่รัฐบาลได้กำหนดนโยบายการพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก โดยได้น้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาเป็นแนวทางในการสร้างความเข้มแข็งให้กับชุมชน กล่าวคือ ให้นำภูมิปัญญาที่มีอยู่มาพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้มีคุณภาพมีมาตรฐาน ยกระดับสู่ผลิตภัณฑ์ OTOP และพัฒนาต่อยอดสู่ SMEs อีกทั้งให้พัฒนาขีดความสามารถในเรื่องการบริหารจัดการการตลาด เพื่อเชื่อมโยงผลิตภัณฑ์จากชุมชนสู่ตลาด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/2-1-1024x683.jpg)
สำหรับการจัดกิจกรรมในวันนี้ เครือข่าย OTOP จังหวัดสงขลา กลุ่มองค์กรภาคประชาชนได้ร่วมกันจัดงานแสดงและจำหน่ายสินค้า โดยมีสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสงขลา เป็นหน่วยงานกำกับดูแลส่งเสริมและสนับสนุนการดำเนินงานนั้น เป็นการดำเนินงานที่สอดคล้องและตอบสนองนโยบายรัฐบาลให้บังเกิดผลเป็นรูปธรรมในการเพิ่มช่องทางการตลาด การพัฒนาศักยภาพผู้ผลิต ผู้ประกอบการ การประชาสัมพันธ์ การบริหารจัดการและการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ระหว่างกัน ซึ่งหากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่สามารถทำงานให้ประสบความสำเร็จได้เพียงฝ่ายเดียว คนเดียว การที่หน่วยงานภาครัฐและองค์กรภาคเอกชนได้มีความสามัคคี ร่วมแรงร่วมใจ และจัดกิจกรรมในเชิงบูรณาการในวันนี้ จะมีส่วนทำให้ผู้ผลิต ผู้ประกอบการมีรายได้จากการจำหน่ายผลิตภัณฑ์เพิ่มขึ้น ประชาชนชาวสงขลาและจังหวัดใกล้เคียงจะสามารถเข้าถึงสินค้าที่มีคุณภาพในราคายุติธรรมจากทั่วประเทศ นอกจากนั้น การจัดกิจกรรมครั้งนี้จะมีส่วนช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ สร้างความเชื่อมั่นในด้านเศรษฐกิจและการลงทุนให้กับจังหวัดสงขลาในโอกาสนี้ด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/4-1-1024x683.jpg)
นายปวัน พรหมพิทักษ์ พัฒนาการจังหวัดสงขลา กล่าวว่า สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสงขลา ร่วมกับเครือข่าย OTOP จังหวัดสงขลา ได้กำหนดจัดงาน “มหกรรมสินค้า OTOP SMEs EXPO” โดยไม่ใช้งบประมาณของทางราชการ มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการเพิ่มช่องทางการจำหน่ายส่งเสริมพื้นที่ตลาดใหม่ ขยายพื้นที่ตลาดเดิมให้กับผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP และผู้ประกอบการ SMEs จากจังหวัดสงขลาและจากทุกจังหวัดทั่วประเทศ ตามนโยบายรัฐบาลในการส่งเสริม ตลาดประชารัฐประเภทตลาดประชารัฐของดีจังหวัดและให้จังหวัดสงขลาได้มีการกระตุ้นกิจกรรมด้านการท่องเที่ยวและสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี อีกทั้งเป็นการสร้างงานสร้างรายได้ให้แก่ประชาชนและส่งเสริมเศรษฐกิจชุมชนในจังหวัดสงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/5-1-1024x683.jpg)
สำหรับกิจกรรมภายในงานมีการจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP สินค้า SMEs อาหารชวนชิมจากจังหวัดสงขลาและทั่วประเทศ จำนวน 500 บูท โดยมีผู้ประกอบการของจังหวัดสงขลา จำนวน 65 บูท กิจกรรมสปาและนวดแผนไทย การจัดแสดงและจำหน่ายสินค้า ผลผลิตด้านการเกษตรจากกลุ่มสัมมาชีพในชุมชนของจังหวัดสงขลา จำนวน 10 บูท ซึ่งการจัดงานในครั้งนี้ใช้เงินกองทุนสะสมของเครือข่าย OTOP จังหวัดสงขลา ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ ที่สมัครเข้าร่วมกิจกรรม สมทบเงินเป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมด ได้รับการสนับสนุนและความร่วมมือจากภาคีเครือข่าย หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ศูนย์ประชุมนานาชาติฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา โดยมีสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสงขลาเป็นหน่วยงานในการส่งเสริมสนับสนุนและกำกับดูแล
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/28-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/1-1-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/3-1-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/8-1-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/9-1-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/17-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/25-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/19-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/21-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/31-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/33-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/34-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/37-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/35-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2019/10/36-1024x683.jpg)
ศิริลักษณ์ แคล้วคลาด /ข่าว
ประชา-อรรคพงษ์/ภาพ
สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสงขลา