![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/335953099_729073082036597_7904165067532693976_n-1024x682.jpg)
วันนี้ (13 มีนาคม 2566) นายวันชัย ปริญญาศิริ นายกเทศมนตรีนครสงขลา พร้อมด้วย นายวิชากร บัวหอม และนายอำพล ธรรมปาโล รองนายกเทศมนตรีนครสงขลา และหัวหน้าส่วนราชการ ลงพื้นที่ติดตามการลงทะเบียนเพื่อขอรับความช่วยเหลือ กรณีผู้ประสบอุทกภัยในช่วงฤดูฝน ปี 2565 (29 ตุลาคม 2565 – 31 มกราคม 2566) เพื่อให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการและอัตราการให้ความช่วยเหลือฯ ตามระเบียบกระทรวงการคลังว่าด้วยเงินทดลองราชการเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยพิบัติกรณีฉุกเฉินฯ และตามมติคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2566 ที่อนุมัติให้จ่ายเงินช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยฯ เพิ่มเติม ในพื้นที่กรุงเทพฯ และ 15 จังหวัด ได้แก่ ชุมพร ตรัง นครปฐม นครศรีธรรมราช นราธิวาส ประจวบคีรีขันธ์ ปัตตานี พัทลุง ยะลา ระนอง สงขลา สตูล สมุทรสาคร สุราษฎร์ธานี และอ่างทอง
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/335937021_3309226816034000_8040063125520608125_n-1024x682.jpg)
สำหรับครัวเรือนที่ได้รับผลกระทบจากอุทกภัย ในพื้นที่ ต.บ่อยาง เมื่อเดือนธันวาคม 2565 สามารถนำหลักฐานตามประกาศของเทศบาลนครสงขลา มาลงทะเบียนได้จนถึงวันที่ 15 มีนาคม 2565 ณ ฝ่ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เทศบาลนครสงขลา (ดับเพลิง) ถนนเตาอิฐ ตั้งแต่ เวลา 08.30 – 16.00 น.
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/335937321_3403410313247265_7876571190447732417_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/336096697_199951116015853_5444224769333374679_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/336221531_3391530347829197_8674873930884918315_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/335669914_945919533426344_8508623066012712630_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/03/335643893_1315257462587900_5766074557274955315_n.jpg)