![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/07/218410940_4218796254867792_4569747355111574634_n-1024x575.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 15 กรกฎาคม 2564 นายทวีศักดิ์ ทวีรัตน์ นายกเทศมนตรีเมืองคอหงส์ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสวนข้างเริน สร้างความมั่นคงทางอาหารในช่วง Covid-19 “ไม่จ่ายเท่ากับเพิ่มรายได้” ณ ศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการเกษตรประจำตำบลคอหงส์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/07/217564115_4218794684867949_2147498544572504617_n-1024x575.jpg)
โดยโครงการมีวัตถุประสงค์สืบเนื่องมาจากการระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (Covid-19) ที่กำลังทวีความรุนแรง ส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจทำให้ประชาชนมีรายได้ลดลง ในขณะที่รายจ่ายยังคงเท่าเดิม การปลูกพืชผักไว้สำหรับบริโภคภายในครัวเรือน เป็นการช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่าย อีกทั้งยังเป็นแนวทางสร้างความมั่งคงทางอาหารในครัวเรือนของประชาชนอีกทางหนึ่งด้วย
โดยศูนย์ถ่ายทอดเทคโนโลยีการเกษตรประจำตำบลคอหงส์ ได้สาธิตการปลูกผักสวนครัวในกระถางให้คณะกรรมการชุมชนและผู้ที่สนใจเข้าร่วมโครงการ พร้อมทั้งแจกจ่ายพันธุ์พืชผักสวนครัวและดินพร้อมปลูกให้ตัวแทนแต่ละชุมชนด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/07/217961494_4218797751534309_1773594868418651334_n-1024x575.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/07/217423532_4218794901534594_1408877566369237213_n-1024x575.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2021/07/217400330_4218797028201048_1791748399024843616_n-1024x575.jpg)