![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396543600_709368231227812_3286186586380080468_n-1024x682.jpg)
วันที่ 1 พฤศจิกายน 2566 พล.ต.ท.สาคร ทองมุณี นายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ พร้อมด้วย นายอาหมัด เบ็ญอาหลี รองนายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ สมาชิสภาเทศบาลฯ เจ้าหน้าที่ ลงพื้นที่ขอความร่วมมือประชาชนผู้เป็นเจ้าของอาคาร ผู้ประกอบการ ห้างร้าน ร่วมกันปรับภูมิทัศน์ หน้าบ้าน หน้าอาคาร หรือหน้าร้านค้า โดยการไม่ตั้งวางสิ่งของบริเวณทางเท้า ฟุตบาท ฝาคูระบายน้ำ หรือบนถนน อาทิ กระถางต้นไม้ ป้ายโฆษณา ป้ายประชาสัมพันธ์ โต๊ะหินอ่อน รถจำหน่ายสินค้า หรือสิ่งของอื่น ๆ ที่กีดขวางทางเท้า เพื่อร่วมกันในการจัดระเบียบทางเท้าและฟุตบาทให้ประชาชนเดินสัญจรได้อย่างสะดวกและปลอดภัย โดยเทศบาลนครหาดใหญ่ ได้มีขั้นตอนดำเนินงานในการจัดระเบียบทางเท้า 3 ระยะ ได้แก่ ระยะที่ 1 ขอความร่วมมือ ประชาสัมพันธ์ เชิญชวนสร้างจิตสำนึกให้เจ้าของบ้าน เจ้าของอาคาร ห้างร้าน เคลื่อนย้ายสิ่งของที่กีดขวางทางเท้าออกจากพื้นที่ด้วยตนเอง , ระยะที่ 2 ควบคุมบังคับใช้ตามกฎหมาย ในกรณีที่ประชาชนไม่ให้ความร่วมมือโดยการบังคับใช้พระราชบัญญัติรักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ.2535 แก้ไขเพิ่มเติมถึงฉบับที่ 2 พ.ศ.2560 และกฎหมายที่เกี่ยวข้องมาใช้ดำเนินการ และในระยะที่ 3 เทศบาลนครหาดใหญ่ ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้ามาบูรณาการดำเนินการจัดระเบียบปรับปรุงทางเท้า ให้สามารถสัญจรได้อย่างปลอดภัย มีภูมิทัศน์ที่เป็นระเบียบร้อยและสวยงาม ณ บริเวณถนนหน้า 7-11 หรรษา (เขต 8 ) ถึงแยกสะพานสัจจกุล
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396493207_709366594561309_4472097838771309078_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/397284082_709367464561222_2332546859957377818_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396728992_709366397894662_4228665444954208049_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396728260_709366194561349_353749290631968573_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396715914_709366791227956_1274005910316668183_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396714313_709366047894697_3222701080337910540_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396709797_709366164561352_8000648169364959963_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396707339_709366084561360_874807255537348345_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396699011_709366124561356_1216731066727628150_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396556375_709366681227967_4029725699180002113_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396542908_709366844561284_3344220069527910025_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396540555_709368357894466_4385851962866569949_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396464379_709366254561343_5697597874021426103_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396467044_709367301227905_8131901695281529294_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396470540_709367617894540_4055825777055016332_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396480793_709367234561245_3697966331464374342_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396497144_709366074561361_3822064942852334867_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/396464268_709366174561351_7116700456855456979_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/11/395637635_709367707894531_6975466030348727433_n.jpg)