![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361640390_668104755350187_398217072669245608_n-Copy-1024x682.jpg)
วันนี้ (24 กรกฎาคม 2566) โรงเรียนเทศบาล 4 (บ้านแหลมทราย) สำนักการศึกษา เทศบาลนครสงขลา จัดกิจกรรมหล่อเทียนพรรษา ประจำปี 2566 โดยมี นายวันชัย ปริญญาศิริ นายกเทศมนตรีนครสงขลา เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล คณะครู และนักเรียนร่วมกิจกรรม
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/362637937_668104782016851_285439448887585378_n-Copy-1024x682.jpg)
สำหรับกิจกรรมหล่อเทียนพรรษา จัดขึ้นเพื่อพัฒนากระบวนการเรียนรู้ การปฏิบัติตนเป็นศาสนิกชนที่ดี และมีคุณลักษณะที่พึงประสงค์ ศรัทธายึดมั่นและปฏิบัติตนตามหลักศาสนา อีกทั้งเพื่อเป็นการส่งเสริมประเพณีที่ดีงามของชาวพุทธอีกด้วย
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/362920751_668104545350208_3677484490993828698_n-Copy-1024x682.jpg)
โดยจะมีการจัดกิจกรรมแห่เทียนพรรษา ในวันพฤหัสบดีที่ 27 กรกฎาคม 2566 จากนั้นจะนำเทียนพรรษาไปถวายพระภิกษุ ณ วัดแหลมทราย และวัดไทรงาม ต.บ่อยาง อ.เมืองสงขลา ต่อไป
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/362669114_668104842016845_2828602606455141396_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/362585975_668105158683480_588489577095604019_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361928967_668104595350203_1092028373613816168_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361914012_668105542016775_5430090760009024729_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361665043_668104885350174_1660345003005598652_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361651852_668105415350121_8456234491783419118_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361612966_668105612016768_6147087071408805442_n-Copy.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/07/361598059_668104572016872_453261930499858802_n-Copy.jpg)