![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/84687229_2771600939573788_2951881733496111104_o-1024x554-1024x554.jpg)
นักศึกษาสาขาวิชาสังคมฯ คณะครุศาสตร์ มรภ.สงขลาทำโครงการเทียนอาสา ตอน สร้าง หวังเป็นแสงส่องทางช่วยพัฒนาสื่อการเรียนการสอน พร้อมปรับปรุงภูมิทัศน์โรงเรียนในชนบท สนองพระราชดำรัสให้ราชภัฏมุ่งพัฒนาท้องถิ่น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/85048702_2771588672908348_5495544233009872896_o-1024x683-1024x683.jpg)
นายอนุกูล ถวิลวรรณ์ นักศึกษาชั้นปีที่ 2 สาขาวิชาสังคมศึกษา คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ประธานโครงการเทียนอาสา เปิดเผยว่า โครงการนี้มีที่มาจากการที่ตนและเพื่อนๆ ตระหนักถึงความสำคัญของการศึกษาในประเทศไทย โดยเฉพาะการศึกษาของนักเรียนในชนบทที่ยังขาดการพัฒนาในด้านต่างๆ ดังตัวอย่างของโรงเรียนวัดห้วยลาด ต.ท่าหิน อ.สทิงพระ จ.สงขลา ที่ยังมีความขาดแคลนทางด้านสื่อการเรียนการสอน ประกอบกับภูมิทัศน์ภายในโรงเรียนไม่เอื้ออำนวยต่อการเรียนการสอน และยังขาดสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ที่จำเป็นต่อการเรียนการสอน จึงควรแก่การได้รับความช่วยเหลือในการซ่อมแซมปรับปรุงให้มีสภาพที่ดีขึ้น ควบคู่กับการนำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาปรับใช้ในบริเวณโรงเรียน
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/นายอนุกูล-ถวิลวรรณ์-ประธานโครงการเทียนอาสา-836x1024-836x1024.jpg)
นายอนุกูล กล่าวว่า สมาชิกโครงการเทียนอาสาได้ร่วมกันจัดทำสื่อการเรียนการสอน และสื่อความรู้ด้านเศรษฐกิจพอเพียงให้เอื้อต่อการเรียนการสอน รวมทั้งร่วมกันปรับภูมิทัศน์ พัฒนาโรงเรียนในชนบท ด้วยการทาสีอาคารเรียนและห้องน้ำ ทาสีพื้นปูน และจัดห้องเรียน ซึ่งกิจกรรมในครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนและความร่วมมือเป็นอย่างดีจากคณะครุศาสตร์ มรภ.สงขลา คณะครู อาจารย์ บุคลาการโรงเรียนวัดห้วยลาด และชุมชนในพื้นที่ ต.ท่าหิน ตลอดจนตำบลใกล้เคียง ผู้สนับสนุนงบประมาณจากภาคส่วนต่างๆ และจากการเรี่ยไรเงินของนักศึกษาสาขาวิชาสังคมศึกษา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/85141812_2771605899573292_8223202809361727488_o-1024x683-1024x683.jpg)
ประธานโครงการเทียนอาสา กล่าวอีกว่า สิ่งที่ประทับใจที่สุดในการทำจิตอาสาจัดกิจกรรมในโรงเรียน คือการที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาในด้านต่างๆ ที่สำคัญ โครงการเทียนอาสาเกิดขึ้นด้วยความร่วมมือร่วมใจภายในสาขาสังคมศึกษา โดยมีนักศึกษาชั้นปีที่ 2 เป็นแกนนำ การจัดทำโครงการจิตอาสาในครั้งนี้ถือเป็นอีกประสบการณ์หนึ่งที่จะช่วยพัฒนาทักษะการประกอบอาชีพครูในอนาคต อีกทั้งยังสอดคล้องกับอัตลักษณ์ของมหาวิทยาลัยที่ว่า เป็นคนดี มีทักษะชีวิต มีจิตสาธารณะ ซึ่งโครงการเทียนอาสาเกิดขึ้นเป็นครั้งเเรก โดยความร่วมมือร่วมใจของพวกตนในการลงพื้นที่พัฒนาท้องถิ่น ตามพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ทรงต้องการให้ราชภัฏมุ่งพัฒนาท้องถิ่น
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/85115820_2771643306236218_8458689269131640832_o-1024x683-1024x683.jpg)
ด้าน น.ส.ชลพิษา พิบูลย์ นักศึกษาชั้นปีที่ 2 สาขาวิชาสังคมศึกษา มรภ.สงขลา สมาชิกโครงการเทียนอาสา กล่าวว่า โครงการนี้ถือเป็นโครงการที่ดี ซึ่งปกติทั่วไปหน่วยงานอื่นมักมองเห็นความสำคัญของตัวผู้เรียนเป็นหลัก แต่อย่าลืมว่าสิ่งแวดล้อมที่ผู้เรียนได้รับก็เป็นสิ่งสำคัญในการพัฒนาผู้เรียนได้เช่นกัน พวกตนจึงจัดโครงการเทียนอาสาขึ้นมา โดยมีชื่อตอนว่า ตอน สร้าง เพื่อเป็นแสงส่องทางในการศึกษาให้แก่น้องๆ โรงเรียนวัดห้วยลาด และโรงเรียนอื่นในตอนต่อไป โดยจะจัดทำเป็นโครงการต่อเนื่อง หวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการนี้จะสานต่อความฝันให้น้องๆ โรงเรียนในชนบทต่อไป
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/85056902_2771626102904605_7825315080555200512_o-1024x683-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/84948101_2771649302902285_3769581736434860032_o-1024x665-1024x665.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/84727557_2771615232905692_7754133457982193664_o-1024x683-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/84479672_2771648962902319_3506325293734297600_o-1024x683-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/84338044_2771604609573421_6846893252461723648_o-1024x683-1024x683.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/83938948_1444212002405518_8635730187599740928_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2020/02/85170414_2771665166234032_1464093723448049664_o-1024x681-1024x681.jpg)