![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052093-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2566 นายชวน หลีกภัย อดีตประธานสภาผู้แทนราษฎร พร้อมด้วย นายนิพนธ์ บุญญามณี รักษาการรองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ลงพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ เพื่อขอบคุณพี่น้องประชาชนที่ให้การสนับสนุนพรรคประชาธิปัตย์ในการเลือกตั้งเมื่อครั้งที่ผ่านมา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052092-1024x768.jpg)
โดยเมื่อช่วงสายได้เดินทางไปยังพื้นที่อ.สายบุรี จ.ปัตตานี โดยมี ดร.ยูนัยดี วาบา ว่าที่ส.ส.จังหวัดปัตตานี พรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งได้รับความไว้วางใจจากพี่น้องประชาชนในพื้นที่ให้ไปทำหน้าที่ผู้แทนราษฎร ซึ่งในพื้นที่นี้ถือเป็นจุดเริ่มต้นของการผลักดันเรื่องการศึกษาเอกชนในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ในสมัยที่นายชวน หลีกภัย เป็นนายกรัฐมนตรี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052091-1024x768.jpg)
จากนั้น นายชวนฯ และคณะได้เดินทางต่อไปยังพื้นที่เขตเทศบาลเมืองสุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส เพื่อขอบคุณทุกคะแนนเสียงที่มอบให้กับผู้สมัครและพรรคประชาธิปัตย์ และสร้างความเชื่อมั่นให้แก่พี่น้องประชาชนว่าพรรคประชาธิปัตย์ถือกำเนิดจากประชาชน และมีความเข้าใจลึกซึ้งถึงสภาพปัญหาและแนวทางการพัฒนาในพื้นที่เป็นอย่างดี ซึ่งหลังจากนี้ไม่ว่าจะบทบาทใดพรรคประชาธิปัตย์พร้อมจะเคียงข้างประชาชนเสมอ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052090-1024x768.jpg)
ต่อมาในช่วงเย็น ได้เดินทางไปยังพื้นที่อ.เมืองยะลา จ.ยะลา เพื่อพบปะขอบคุณกลุ่มแฟนคลับประชาธิปัตย์ในเขตเทศบาลนครยะลาที่มารอต้อนรับส่งกำลังใจ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052089-1024x768.jpg)
นายนิพนธ์ กล่าวว่า แม้การเลือกตั้งจะผ่านพ้นไปแล้ว แต่พรรคประชาธิปัตย์จะยังอยู่ตรงนี้เพื่อทำหน้าที่เคียงข้างประชาชน เพื่อประสานการช่วยเหลือต่างๆ ซึ่งการทำหน้าที่ของพรรคการเมืองนั้น เน้นย้ำว่า จะต้องเป็นที่พึ่งของประชาชนไม่ว่าจะอยู่ในสถานะใด การเดินทางมาในวันนี้หลักๆก็เพื่อขอบคุณและอยากให้พี่น้องประชาชนเชื่อมั่นว่าพรรคประชาธิปัตย์จะยังอยู่เสมอ ทุกบทบาททุกหน้าที่ที่พี่น้องประชาชนมอบให้เราจะทำหน้าที่อย่างดีที่สุด เพื่อรักษาไว้ซึ่งการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข และคงไว้ซึ่งสถาบันหลักของชาติ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052088-1024x768.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052087-1024x768.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052086.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052085.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052084.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052083.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052080.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052079.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052078.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052077.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052076.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052075.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/05/1052074.jpg)