![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322996840_850244206058558_4126170136914436572_n-1024x768.jpg)
คณะเทคโนโลยีการเกษตร มรภ.สงขลา ลงพื้นที่ อ.จะนะ ช่วยยกระดับปลูกส้มจุกเชิงพาณิชย์ ควบคู่ผลิตปุ๋ยอินทรีย์เสริมรายได้ พร้อมให้คำแนะนำเลี้ยงสัตว์ต่อยอดเพิ่มมูลค่าในครัวเรือน หวังดึงศักยภาพชุมชนมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/324269810_1511124846043483_7036956586958556769_n-768x1024.jpg)
อาจารย์ ดร.มงคล เทพรัตน์ คณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) พร้อมด้วย ผศ.ดร.อมรรัตน์ ชุมทอง รองคณบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ ผศ.ดร.ศุภัครชา อภิรติกร และ นักศึกษาหลักสูตรเทคโนโลยีบัณฑิต สาขาวิชาเทคโนโลยีการผลิตพืช ชั้นปีที่ 2 เข้าร่วมโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตและยกระดับเศรษฐกิจฐานรากชุมชนเกษตรพอเพียงของดีมีสุข ในกิจกรรมที่ 9 ยกระดับการผลิตส้มจุกเชิงพาณิชย์ และกิจกรรมที่ 10 ผลิตปุ๋ยอินทรีย์เสริมรายได้ (เกษตรพหุวัฒนธรรม ตำบลแค และพื้นที่ใกล้เคียง อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา) เมื่อวันที่ 19 มกราคม 2566
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/324747148_3013348305628268_5377753802996930706_n-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ กลุ่มชุมชนให้ความร่วมมือในการลงพื้นที่สำรวจแปลงปลูกเดิมและการขยายแปลงปลูก โดยผู้นำชุมชนได้แนะนำและเข้าสำรวจแปลงปลูกส้มจุกต่างๆ จำนวนกว่า 10 แปลง เพื่อร่วมกันอนุรักษ์ ส่งเสริม และสนับสนุน รวมถึงการแปรรูปที่จะเกิดขึ้นในกิจกรรมต่อเนื่องจากนี้ต่อไปอีก โดยในส่วนของกิจกรรมการผลิตปุ๋ยนั้นมีกลุ่มเกษตรกรให้ความสนใจกว่า 20 ราย ซึ่งในการประชุมร่วมกันครั้งนี้ นางสาวซีหย๊ะ จันทอง นางสาวพิบูลย์ผล สุขวรรณโณ นางสาวชุติกาญจน์ บุญทองทอง และ นายเอนก ศรีชาติ นักวิชาการส่งเสริมการเกษตรชำนาญการ ผู้รับผิดชอบตำบลแค พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรอำเภอจะนะ เข้าร่วมในการประชุมส่งเสริมกลุ่มเกษตรกรผลิตปุ๋ยอินทรีย์เพื่อเสริมรายได้จากที่เกษตรกรทำแบบเดิม มีการผลิตอยู่บ้าง โดยการแนะนำครั้งนี้เพื่อให้เกิดรายได้ร่วมกันของกลุ่ม มีการเติบโต ดึงศักยภาพของกลุ่มออกมาให้เกิดประโยชน์
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322860940_2179121712296272_2316065939618766021_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322854195_850642426162442_192606349549056233_n.jpg)
นอกจากนั้น คณะเทคโนโลยีการเกษตร มรภ.สงขลา ยังแนะนำส่งเสริมในส่วนของการเลี้ยงสัตว์เพื่อต่อยอดการมีรายได้เสริมในแต่ละครัวเรือน โดยได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้นในการผลิตส้มจุก การผลิตปุ๋ย และการใช้วัสดุที่มีในท้องถิ่นมาจัดการให้เกิดประสิทธิภาพมากที่สุด
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/325576040_918301669544779_3298979036796313250_n-768x1024.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/326174716_1329481490960305_5593245139212908375_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/326080535_727355618700817_5219862525646957754_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/325942233_863207951467395_4846039770957093367_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/325605939_1278046063054177_3920056908577617903_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/325903002_941579550159678_7740083619248751339_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/324269810_1511124846043483_7036956586958556769_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322980511_1264852054375877_4196421543796986587_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322917200_836365057432841_7751711997168156691_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/01/322846859_1901122340236731_5262355987618038747_n.jpg)