![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329500293_703065821279450_3136405389870757649_n-1024x586.jpg)
คณะศิลปกรรมศาสตร์ มรภ.สงขลา จับมือมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ และวงดุริยางค์สากลฟิลฮาร์โมนิกแห่งสงขลา “ในความรำลึกถึงพลเอกเปรม ติณสูลานนท์” เปิดบ้านจัดอบรมด้านดนตรี ค่ายวงขับร้องประสานเสียง THE SPO CHORUSหวังยกระดับการศึกษาด้านดนตรีให้เยาวชน 54 โรงเรียน จาก 16 อำเภอของ จ.สงขลาทัดเทียมระดับประเทศและนานาชาติ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329199543_955718715595199_8554030749236011183_n-1024x682.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329351560_1282853352445116_8341056975424847483_n-1024x682.jpg)
คณะศิลปกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) ร่วมกับมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ ร่วมกับวงดุริยางค์สากลฟิลฮาร์โมนิกแห่งสงขลา “ในความรำลึกถึงพลเอกเปรม ติณสูลานนท์” จัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการทางด้านดนตรี ค่ายวงขับร้องประสานเสียง THE SPO CHORUS ระหว่างวันที่ 8-10 กุมภาพันธ์ 2566 ณ คณะศิลปกรรมศาสตร์ มรภ.สงขลา ได้รับเกียรติจาก ดร.กมล รอดคล้าย ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ด้วย โดยมี นายบัญญัติ จันทร์เสนะ ประธานมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ เป็นประธานในพิธีเปิด กล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมกิจกรรม โดย รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี มรภ.สงขลา
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/2-1-1024x682.jpg)
นายบัญญัติ จันทร์เสนะ ประธานมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ กล่าวว่า รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับเกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมในครั้งนี้ ถือเป็นโอกาสอันดีที่เยาวชนทั้ง 16 อำเภอของจังหวัดสงขลา จะได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการขับร้องประสานเสียง และสามารถนำความรู้ที่ได้รับไปเผยแพร่ให้ความรู้ในการพัฒนาดนตรีต่อไปได้ ในนามของมูลนิธิฯ ขอขอบคุณคณะผู้จัดโครงการ วิทยากรที่มาให้ความรู้ และขอให้ผู้เข้าร่วมฝึกอบรมจงนำความรู้ที่ได้ไปเผยแพร่เพื่อพัฒนาวงการดนตรีภาคใต้ ท้ายที่สุดขอขอบคุณ มรภ.สงขลา ที่กรุณาเอื้อเฟื้อสถานที่ จึงทำให้มีกิจกรรมนี้ได้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330757014_774319993524306_5908352024696034462_n-1024x682.jpg)
ด้าน รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี มรภ.สงขลา กล่าวว่า ทางมหาวิทยาลัยมีความยินดีที่ได้รับเกียรติจากมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ ที่เลือกคณะศิลปกรรมศาสตร์ในการจัดกิจกรรมอบรม THE SPO CHORUS ในครั้งนี้ ซึ่ง มรภ.สงขลา เป็นสถาบันอุดมศึกษาเพื่อการพัฒนาท้องถิ่น โดยหนึ่งในพันธกิจหลักคือการส่งเสริม เผยแพร่ อนุรักษ์ สืบสาน และสร้างสรรค์ ศิลปะและวัฒนธรรมท้องถิ่น รวมถึงสร้างความรู้ความเข้าใจ และสร้างสรรค์ศิลปะและวัฒนธรรมของท้องถิ่นและของชาติ เพื่อให้เกิดความสำนึก ความภูมิใจ รักและผูกพันในท้องถิ่นและประเทศชาติ
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/325427751_2111226285747495_398085667793378329_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329560689_718731653164479_4830953262520324190_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330623494_516839943841921_9155982840290947898_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330144037_586466169622936_1689219656952879881_n.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329466673_3365365737056450_7633576230062478929_n.jpg)
การจัดกิจกรรมครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากมูลนิธิเรารักสงขลา เฉลิมพระเกียรติ โดยมีกลุ่มเป้าหมายคือ เยาวชนจากสถาบันการศึกษาสังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาขั้นพื้นฐาน คัดเลือกจากการแข่งขันงานศิลปหัตกรรมนักเรียน ประจำปี 2566 รวมทั้งสิ้น 64 คน จาก 54 โรงเรียน ทั้ง 16 อำเภอของจังหวัดสงขลา วัตถุประสงค์เพื่อยกระดับการศึกษาทางด้านดนตรีในสถาบันการศึกษาของจังหวัดสงขลา ให้มีความทัดเทียมระดับประเทศและนานาชาติ เป็นต้นแบบศูนย์รวมในการพัฒนาการเรียนรู้ทางด้านดนตรีในเขตพัฒนาพิเศษเฉพาะกิจจังหวัดชายแดนใต้
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330369396_600526921923292_2335804007435572431_n-1024x682.jpg)
ตลอดจนเพื่อให้เยาวชนในจังหวัดสงขลาได้รับการกระตุ้น สนใจการแสดงดนตรี การฟังดนตรีที่มีคุณค่า รวมถึงจิตใจได้รับการกล่อมเกล่าให้อ่อนโยนอีกทั้งยังเป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์แก่สังคม ห่างไกลสิ่งเสพติด และสิ่งยั่วยุที่ไม่พึ่งประสงค์ ตลอดจนสามารถประกอบเป็นอาชีพได้ และส่งเสริมการประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวและวัฒนธรรมของจังหวัดสงขลา รวมถึงภาคใต้ตอนล่าง ในระดับสากลได้เป็นอย่างดี
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330254201_910700646638721_9069450538904196769_n-1024x498.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/330407350_508266898155462_7814344613510683312_n-1024x578.jpg)
![](http://pabluktainews.com/wp-content/uploads/2023/02/329689408_575039274660326_3640718596650375766_n-1024x682.jpg)